[USA_Covid19]Cuộc thi thiết kế phần mềm năm 2020

• Thread starter Deleted member 1294
  • Ngày gửi
D

Deleted member 1294

Guest
Thể lệ cuộc thi, mọi người tham khảo .
Dưới đây là sản phẩm tham dự thi, mọi người góp ý trực tiếp trong topic này để tác giả hoàn thiện hơn nữa.
Admin tuhocvba.
==================================
-Mong mọi người góp ý để sản phẩm hoàn thiện hơn:
Link dự phòng dowload Tool:
-Yêu cầu máy có cài Net.Frame 4.5 trở lên:
-Vui lòng xem hướng dẫn trước khi sử dụng !

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Cảm ơn tác giả đã đem tới sản phẩm tham gia cuộc thi. Một sản phẩm tuyệt vời, nhiều khả năng sản phẩm sẽ trở thành công cụ quen thuộc với nhiều người. Hi vọng sẽ có nhiều người đóng góp sản phẩm dự thi hơn nữa.

Dưới đây là nhận xét của Euler, mong tác giả hoàn thiện hơn. Chú ý: Đây chỉ là ý kiến cá nhân của Euler, có thể tốt hoặc không tốt, tác giả tự chọn lọc ý kiến nào hợp lý để hoàn thiện sản phẩm của mình nhé.
-Không có nút thoát chương trình.
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

Nhìn vào giao diện này, người dùng không biết thoát chương trình ở đâu. Vì vậy tác giả nên bổ sung nút thoát chương trình.
Đơn giản nhất là nên có biểu tượng để người dùng biết click vào đó là kết thúc chương trình.

-Khi chương trình đang chạy, người dùng không biết trở về giao diện setup ở đâu.
Sau một hồi lần mò thì Euler cũng dò ra được như sau:
Click vào vùng 1 giữ chuột để di chuyển popup này tới vị trí khác trên màn hình máy tính.
Click vào vùng 2 để trở về trạng thái setup. Mình nghĩ nên bỏ dòng chữ chúc tụng ở trên, nó làm giảm độ tập trung khi học từ vựng.
Thay vào đó bạn nên để mũi tên kiểu undo để người dùng biết click vào đó quay về màn hình setup.

Do đó đề xuất như sau:

-Ngoài ra, nếu có thể hãy thêm tính năng có thể kéo giãn hay thu nhỏ cửa sổ này.

-Hiện tại chế độ mặc định size font chữ có lẽ hơi bé, mình tự chỉnh lên 24. Tác giả nên nghiên cứu size chữ hợp lý hơn cho chế độ mặc định.

D

Deleted member 199

Guest
Cảm ơn anh @USA_Covid19 . Anh có thể cho người dùng điều chỉnh độ trong suốt của userform này không ạ. Vì nó sẽ che một phần màn hình, nên nếu có thể chỉnh độ trong suốt, thì sẽ không ảnh hưởng khi xem phim ạ ^^
Em thấy VBA cũng làm được, không biết anh có thể cho người dùng điều chỉnh độ trong suốt hay không.

Ngoài ra như #2 đã nêu, nếu anh cho người dùng điều chỉnh độ dài rộng của userform thì tốt quá. Vì có nhiều từ có nhiều nghĩa, cửa sổ mặc định e rằng chưa đáp ứng đủ ạ. Cái này em cũng thấy VBA làm được rồi, không biết anh có thể cho người dùng tùy ý chỉnh size userform hay không.

D

Deleted member 1294

Guest
@duyhieu61 ý tưởng đó mình cũng đã nghĩ tới nhưng chưa làm thử nếu có thời gian mình sẽ xem thêm !

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Cảm ơn @USA_Covid19 , mình đang dùng. Hay ghê. Có gì, mình sẽ phản hồi sau nhé.
Chúc bạn một năm mới nhiều sức khỏe và thành công. Mong là sẽ nhận được nhiều sản phẩm tham dự của các bạn khác nữa.
Mình có xem qua một vài sản phẩm, có cả các sản phẩm đạt giải trí tuệ việt gì đó, nhưng nhiều bất cập lắm. Sản phẩm của các bạn đáp ứng yêu cầu do chúng mình đưa ra thì đã là phần mềm Vocabulary Reminder tốt nhất hiện nay rồi.

Chúc cho sản phẩm của bạn ngày một hoàn thiện hơn, trong tương lai trở thành "phần mềm quốc dân", được quảng đại quần chúng sử dụng trong việc học ngoại ngữ.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
@USA_Covid19 : Sao mình để 10000 mà chữ hiện tắt vẫn nhanh thế nhỉ. Bạn xem lại xem sao.
Mã:
mauvien@FF0080FF
Folder@
File@
maunen@FF80FFFF
fontchu@MS UI Gothic
fontstyles@0
sizefont@20.25
Times@10000

D

Deleted member 1294

Guest
@tuhocvba bạn có nhấn nút làm mới trong phần thiết lập chưa ?

D

Deleted member 1294

Guest
@tuhocvba uh mình nhớ rồi tạm thời bạn thiết lập đầy đủ thông số sẽ ok mình sẽ sửa sau hiii

PTHhn

Yêu THVBA như điếu đổ
Một vài góp ý của mình.
-Label ở hàng trên, tác giả nên hạ thấp xuống một chút, nhìn qua ảnh thấy đường viền đang che một phần chữ.

-Phần giới thiệu nên có thông tin tháng-năm phát hành và phiên bản phát hành. Ví dụ: 12/2020-ver 1.0
-Phần hướng dẫn nên làm file pdf đi kèm. Dẫn link youtube tham khảo.
Như hiện nay phần hướng dẫn trỏ tới youtube, nếu người dùng không có mạng thì không xem được. Hơn nữa, việc xem lướt qua tài liệu đôi khi nhanh và thuận tiện hơn video.

Như các góp ý ở trên, nên để người dùng tùy chỉnh kích cỡ winform.

D

Deleted member 1294

Guest
@PTHhn ừ mình sẽ sớm khắc phục cám ơn góp ý của tất cả các bạn.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Về khả năng giải thuật cũng như code, từ trước tới nay đã cho thấy bạn @USA_Covid19 là làm được việc. Nhưng các sản phẩm từ trước tới giờ, vẫn cứ thiếu cái gì đó gọi là nét đẹp.
Vothanhthu code đôi khi rườm rà, nhưng về giao diện, tôi phải thừa nhận bạn ấy đã làm tốt hơn những người khác.

Sản phẩm của bạn @USA_Covid19 tới thời điểm này (1/1/2020) có thể coi là hoàn chỉnh, thời gian update nhanh chóng. Mình đã download về dùng thử. Về chức năng làm mờ, mình thấy sẽ tiện hơn nếu sử dụng scrollbar.

Người dùng trực tiếp tùy chỉnh bằng scrollbar và cảm nhận độ mờ. Cứ như cách làm của tác giả hiện nay, khi nhỡ tay nhập vào là 0.1 và chả biết nó là gì, khi OK thì nó mờ tịt chả còn nhìn thấy giao diện ở đâu để chỉnh lại nữa. Điều này đứng trên lập trường của người dùng thì hơi bất tiện.

Về số giây hiển thị, có vẻ như tác giả đã fix lỗi, mình chạy thấy khá ổn định.
Mình nghĩ cách nhập số như hiện nay chỉ đáp ứng người dùng no bụng mà chưa sướng mắt.
Do đó kiến nghị sử dụng spinbutton và ô textbox. Ô textbox bị lock, không cho người dùng nhập trực tiếp vào đó, mà phải thông qua spinbutton.

Số hiển thị mặc định trên textbox là 5 (tương ứng 5s), người dùng tùy ý chỉnh tăng giảm.

Về phản hồi manual (hướng dẫn), mình nghĩ là cần thiết nhưng chưa vội, chỉ khi phần mềm hoàn chỉnh 100% thì mới làm cho khỏi tốn công chỉnh sửa.

Làm ra một sản phẩm nếu chỉ dựa trên những gì mình đã biết, thì có lẽ hơi nhàm chán. Làm ra một sản phẩm mà thông qua đó mình học hỏi được nhiều điều, trưởng thành hơn trước, thì sẽ thú vị hơn. Vậy đề xuất tác giả thiết kế lại giao diện ở phần thiết lập.

Một lần nữa cảm ơn tác giả về tốc độ cập nhật, nhanh chóng đối ứng giải pháp, thỏa mãn mong mỏi của những người quan tâm và đang cổ vũ.

D

Deleted member 1294

Guest
@tuhocvba hiii đúng là như vậy màu mè thì mình chịu chỉ chú tâm kết quả ! Để rãnh xem lại tạm thời xem có ý kiến gì nữa không .

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Về mặt kỹ thuật thì Tool của tác giả đã đáp ứng hết các yêu cầu đặt ra. Sau đây là các nhận xét và đề xuất về giao diện:
Về ý tưởng thiết kế giao diện, mình thấy tác giả sử dụng checkbox hơi phóng túng. Checkbox thường dùng cho sự lựa chọn.
Sau đây đề xuất với tác giả ý tưởng thiết kế như sau:

Tra từ online là một chức năng, do đó đề xuất đưa lên thành một Tab.
Về cơ bản giao diện trang chủ không có thay đổi gì so với ý tưởng của tác giả, đề xuất cho ô tích chọn Bài đã lưu vào gần hạng mục Bài học, vì chúng có liên quan tới nhau.

Để tăng tính phổ biến của phần mềm, đề xuất có thêm ngôn ngữ tiếng anh. Việc này có thể làm sau, tuy nhiên khi thiết kế giao diện nên đưa vào. Sau này đỡ phải sửa lại nhiều.

Về phần giao diện thiết lập, như góp ý của admin, đề xuất như sau:

D

Deleted member 1294

Guest
Link đã cập nhật lại ở #1 mời mọi người tham khảo ! Tất cả file trong folder MYAPP không được xóa nhé !

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Wow, giao diện này nhìn đẹp và trông chuyên nghiệp thật. Cảm ơn @USA_Covid19 . Đây cũng là áp lực rất lớn cho người khác khi gửi phần mềm tham gia dự thi, phải đẹp hơn và chuyên nghiệp hơn những gì người đầu tiên đã thể hiện được.

Nhưng có hai điểm mà ở phiên bản ngày 1/1/2020 đã làm tốt. Nếu giữ lại được hai điểm này thì mình thấy OK hơn. Đó là các điểm 1 và 2 trong nhận xét dưới đây.

1. Ở phiên bản này, chữ hiển thị được cho ra giữa. Mình nghĩ, chữ hiển thị nên để canh lề trái (hiển thị về bên trái khung hình, thì hay hơn.

Với hiện trạng như này, cảm giác dư ra rất nhiều khoảng trống. Vậy đề xuất cho chữ căn lề về bên trái khung hình như trước kia.

Khi đã ra tới giao diện chạy chữ này rồi, thì giao diện ở phiên bản ra ngày 1/1/2020 có vẻ ổn hơn.

Đề xuất giữ lại phần thiết kế của phiên bản 1/1/2021.

2. Ở phiên bản ra ngày 1/1/2021, click vào Thiết Lập là mở file pdf. Phiên này cũng nên làm tương tự. Giả sử chưa soạn được file pdf thì cứ để một file pdf demo vào đấy cũng được.

3. Nếu tên folder là MYAPP thì cần loại bỏ không cho hiển thị ở lựa chọn cấp độ:

4. Chú ý, khi chuyển ngôn ngữ sang Tiếng Anh thì nội dung phần giới thiệu cũng nên là tiếng anh. Giả sử chưa soạn được nội dung, cũng để nội dung demo vào đấy là Hello chả hạn.

Phần nội dung Giới Thiệu là tùy ý tác giả, nhưng theo mình, chí ít nên để lại địa chỉ email hoặc tên của bạn.

Như vậy, tác giả đã gần như hoàn thiện một sản phẩm có thể công bố ra cộng đồng. Mong tác giả tiếp tục cập nhật thêm những phản hồi ở trên để sản phẩm tới tay người dùng là tốt hơn nữa.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
@USA_Covid19 Ý mình là khi hiện chữ thì chỉ như này này, gọn gàng. Ở phiên bản trước bạn đã làm tốt ở phần này.