Con đường tôi đến với VBA

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Tôi đến với VBA vì công việc.

Lúc vào công ty, mọi người bảo cái gì tiện nhất, tôi bảo word. Từ thời sinh viên tới giờ toàn dùng word chứ có bao giờ dùng excel đâu.
Có một chị làm trong công ty cũng lâu rồi, chị ấy bảo Excel tiện nhất. Mãi sau này làm việc mới thấy đúng là dùng nhiều excel.

Rồi trong công việc phải tiếp xúc với excel, tôi tìm hiểu, được các anh chị đi trước chỉ bảo cho nữa, vừa làm vừa học. Càng làm nhiều thì càng biết nhiều lệnh. Mới đầu đúng là không nên học nhiều lệnh vì mất thời gian, học mấy lệnh cơ bản, rồi tiếp xúc dần dần, thì sẽ nhớ các lệnh hay dùng.

Tôi thấy VBA rất trực quan, kiểm chứng kết quả nhanh, rất dễ học. Nếu một người thành thạo các kỹ năng: các chức năng của excel, các hàm của excel và VBA; thì sẽ thấy VBA là dễ nhất trong ba mảng này. Hai cái còn lại rất mất thời gian.
Kiến thức thì có nhiều, nên không thể học một lúc mà hết được, cứ làm nhiều thứ rồi va chạm dần, phải tra internet nữa, nhưng làm một lần thì lần sau cứ thế nhớ phải dùng code như thế nào.

Nếu không có VBA, công việc sẽ vất vả và mất thời gian. Nhưng có VBA, nếu không cẩn thận thì cũng có thể bỏ sót lỗi, hoặc tạo nên lỗi. Nhưng chính vì vậy bản thân sẽ học được sự cẩn thận và tỉ mỉ, dò xét các khả năng có thể xảy ra, kiểm chứng kết quả trước khi sử dụng macro chính thức. Với những người phải tiếp xúc nhiều với excel, nên tìm hiểu về VBA, vì nó sẽ hỗ trợ cho công việc rất nhiều.

T

thanhphuongvip

Guest
Thú thật với mọi người là P mới biết tiếp xúc VBA đc 1 năm nay!

Trước kia, mình chúa ghét cái gì gọi là lập trình, vì cái môn Pascal thời sinh viên, nó lạ lẫm và giáo viên dạy mình ko hiểu gì luôn, và cái sợ đó kéo dài đến cách đây 1 năm. Nghe nói lập trình là mình xua đi, mấy cái code đó nhìn đau đầu vl.

Ghét lập trình, nhưng mình giỏi Excel (hiện mình đang là giáo viên dạy Excel), mình hay giúp bạn mình làm mấy cái ứng dụng Excel cho bạn bè của mình sài cho tiện, chủ yếu là sài hàm. Bỗng một ngày, mình gặp ca khó, suy nghĩ mãi mà làm ko ra, nên lên diễn đàn GPE hỏi, lúc đó mình gặp bạn giúp mình khai sáng VBA đó là bạn có nick name là chuot0106, bạn ấy cho mình một cái code VBA chỉ cần bấm nút là ra tất cả. Phải nói là rất cảm ơn bạn đã khơi sáng cho mình về VBA.

Mình thấy rất ngạc nhiên với khả năng của VBA, và lúc đó có suy nghĩ khác, là phải tìm hiểu VBA xem sao. Thế là lần lượt mò mẫm trên mạng, mua sách VBA, mua hết các khóa học VBA có trên Edumal, Unica,.... để học và lần lượt áp dụng cải tiến những ứng dụng Excel mà mình đã viết, gặp khó ở đâu lên hỏi ở đó. Càng học mình càng thấy vui, vì VBA nó tuyệt vời lắm, tuyệt vời chỗ nào?

Nếu như bạn viết một ứng dụng bằng hàm excel gửi cho người khác sài, nếu họ lỡ tay xóa hàm đó, mà họ ko biết Excel nữa thì file hỏng là cái chắc, nhưng nếu file đó viết bằng VBA, ko cần công thức nên lỡ họ có xóa cũng chẳng sao, một người ko rành Excel vẫn có thể sài tốt ứng dụng bằng VBA mà ko bị lỗi nào (Nếu mình đoán đc những lỗi sảy ra và rào lại hết).

Từ đó đến nay, mình quyết định nghiên cứu sâu vào VBA và hướng đi của mình là lập trình phần mềm chuyên nghiệp với VBA Excel để cho ra những phần mềm phục vụ cộng đồng.

Mình luôn lắng nghe và tìm hiểu cái mới, đến khi gặp trang tuhocvba.net cũng vậy (hình như là nó nằm ở chữ ký của một bạn ở diễn đàn GPE), mình khoái quá truy cập vào luôn và thấy những bài viết rất hay và rất chất lượng của mấy bạn ở đây (cái mình áp dụng là cái lịch ngày tháng Calendar để áp dụng vào phần mềm mình đang viết), và nhiều kiến thức khác.

Mình rất cảm kích và biết ơn đến các bạn ở diễn đàn tuhocvba.net nói riêng và các bạn trên cộng đồng mạng nói chung, có cả các bạn ở diễn đàn GPE. Các bạn sẵn sàng bỏ thời gian và công sức để hỗ trợ những bạn mới chập chững với VBA mà ko có chút vụ lợi. Bằng chứng là, mình kể các bạn nghe, trên diễn đàn có bạn nickname Snow25, bạn hỗ trợ mình rất nhiều, cứ mình post bài hỏi là bạn trả lời, mà toàn là trả lời chính xác với yêu cầu của mình. Lúc đó mình có add zalo bạn và muốn hậu tạ bạn cái card điện thoại chẳng hạn, để tỏ lòng biết ơn, và để mình ko ngại khi hỏi tiếp, nhưng tuyệt nhiên bạn không nhận, lúc đó mình ko hiểu lý do tại sao, nhưng bây giờ mình đã hiểu lý do, cô giáo dạy VBA cho mình ở trung tâm IMIC đã nói: “họ viết để vừa ôn tập, vừa tìm hiểu nâng cao kiến thức, vừa giúp ng khác và những người đó có điểm chung rất đam mê với việc học, thực hành, trợ giúp ng khác”

Cho đến khi mình gặp tuhocvba.net cũng thế, Admin và các bạn trả lời cho mình rất tâm huyết và chuẩn xác, ngoài cảm ơn mình ko biết làm gì hơn. Điều đó tiếp cho mình rất nhiều động lực để tiếp tục học VBA.

Một lần nữa mình xin cảm ơn BQT diễn đàn đã tạo ra một sân chơi cho các bạn, cảm ơn Admin và các bạn đã hỗ trợ mình rất tận tình. Mình vẫn còn đang học VBA nên tương lai có thể nhờ mọi người ở diễn đàn rất nhiều đó, ahihi

Bài viết đã dài, mình xin dừng ở đây nhé, nếu có dịp offline nào đó mọi người gặp nhau sẽ nói với nhau nhiều hơn. Ah, trong bài này có nhắc nhiều tới diễn đàn GPE, nó ko phải là pr gì đâu, mà đó là cái nôi đã giúp mình “lớn lên” với VBA, mình muốn nhắc coi như cảm ơn diễn đàn và các bạn ở đó. Mong BQT bỏ qua.

Chúc BQT và các bạn sức khỏe, tham gia diễn đàn vui vẻ và có những kiến thức bổ ích!

Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

S

Snow24

Guest
Có vẻ như bạn của @thanhphuongvip đã tham gia diễn đàn rồi ạ. Mời bạn @Snow24 chia sẻ con đường bạn đến với VBA có được không ạ? :D
Con đường đến với VBA à bạn.Là do mình đi học đại học đúng chuyên ngành CNTT nên được học thôi.Hồi đó học VB.Net nó cũng tương tự như VBA à.

vbano1

SMod
Thành viên BQT
Con đường đến với VBA à bạn.Là do mình đi học đại học đúng chuyên ngành CNTT nên được học thôi.Hồi đó học VB.Net nó cũng tương tự như VBA à.
Con đường nào đẩy đưa một sinh viên CNTT đến với VBA thế. Vì VBA giống với VB.net nên cậu học cho vui à? :)

S

Snow24

Guest
Con đường nào đẩy đưa một sinh viên CNTT đến với VBA thế. Vì VBA giống với VB.net nên cậu học cho vui à? :)
Mình là sinh viên CNTT thất bại ra trường không xin được việc.Về đi làm nhân viên cho các công ty sản xuất thế là lại phải dùng VBA để sử lý cho nhanh thôi.

vbano1

SMod
Thành viên BQT
Mình là sinh viên CNTT thất bại ra trường không xin được việc.Về đi làm nhân viên cho các công ty sản xuất thế là lại phải dùng VBA để sử lý cho nhanh thôi.
Cậu ở ngoài bắc hay trong nam thế?
Tớ thì vì công việc nên bắt đầu học từ đầu, tớ không phải sinh viên công nghệ thông tin :)

S

Snow24

Guest
Cậu ở ngoài bắc hay trong nam thế?
Tớ thì vì công việc nên bắt đầu học từ đầu, tớ không phải sinh viên công nghệ thông tin :)
Mình ngoài Bắc nhé.Nói là học CNTT chứ học xong có biết gì đâu.Vì trường tớ học nó chẳng dùng lắm.Nên ra trường cũng khó.Rồi sau này mày mò VBA thì biết.

vbano1

SMod
Thành viên BQT
@buiquangthuan ơi, chia sẻ con đường đưa bạn tới VBA. Và cho chúng mình biết tại sao bạn biết tới tuhocvba.net được không?

B

buiquangthuan

Guest
@buiquangthuan ơi, chia sẻ con đường đưa bạn tới VBA. Và cho chúng mình biết tại sao bạn biết tới tuhocvba.net được không?
trước khi vào đây. mình cũng từng biết 1 xíu xíu. lần đầu tiên đến với VBA là do mình có 1 file mà tiếp xúc hàng ngày.lặp đi lặp lại công vc nên mình mới biết đến nó

Euler

Administrator
Thành viên BQT
trước khi vào đây. mình cũng từng biết 1 xíu xíu. lần đầu tiên đến với VBA là do mình có 1 file mà tiếp xúc hàng ngày.lặp đi lặp lại công vc nên mình mới biết đến nó
Đọc xong vẫn không hiểu con đường nào đưa bán tới tuhocvba.net
Nội dung câu hỏi có hai ý mà :x

B

buiquangthuan

Guest
Đọc xong vẫn không hiểu con đường nào đưa bán tới tuhocvba.net
Nội dung câu hỏi có hai ý mà :x
Cái này em trả lời câu 1 thôi mà. Là vì công việc.
Còn vì đâu mà em biết tới web của mình. Thì hình như em có xem đâu đó 1 video mà trong ấy có tên websize nên vào thử. Lúc đầu cũng tính vào coi trong này có gì thôi. Rồi chẳng hiểu sao lại đăng kí.

Euler

Administrator
Thành viên BQT
@huutinh85 :Bạn chia sẻ con đường nào dẫn bạn tới tuhocvba.net đi. Theo mình thấy, có rất ít người biết tới diễn đàn. Đột nhiên bạn xuất hiện làm mưa làm gió diễn đàn mấy ngày qua, khiến tôi khá sock.

huutinh85

Yêu THVBA nhất
@Euler : Dạ cũng tình cờ thôi bác, trong công việc của em bên giáo dục nhưng đôi nhiều khi làm các thống kê.... nên em muốn cho tiện lợi trong công việc. Vì vậy nên em mới kiếm cách làm nhanh ( đôi khi ta gọi là lười copy paste ) vì vậy tìm trên mạng và đọc, xem các chủ đề của một số diễn đàn nên biết đến tuhocvba.net. Thấy thú vị nên đang cố gắng học hỏi anh em trên diễn đàn, nhưng đúng là khó thật các bác ạ.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Cảm ơn bạn, mình đã viết ra giấy rồi nhưng bận quá chưa đăng lên diễn đàn được. Chúc diễn đàn chúng ta phát triển bền vững
Chờ bài viết của bạn.
Trước đây diễn đàn đã từng nhận được bài chia sẻ của bạn (về tô màu macro). Và bạn là trong số thành viên ít ỏi có chủ đề trong box học thuât. Từng ngày từng ngày, tôi chờ bài viết tiếp theo của bạn.

T

thanhphong

Guest
Tôi không phải là kỹ sư công nghệ thông tin nhưng công việc lại liên quan nhiều tới Excel, vì vậy mà tôi bắt đầu tìm hiểu về VBA.

Để cải tiến nâng cao hiệu suất trong công việc, tôi tự học VBA và tham gia các diễn đàn về VBA. Đặc biệt là ở website tuhocvba.net, tôi được gặp gỡ các bạn, học hỏi được rất nhiều điều bổ ích. Không thể nói kiến thức công nghệ thông tin là không cần thiết, nhưng không có kiến thức công nghệ thông tin thì cũng không sao đâu, học VBA cứ từng bước, từng chút một, cho tới khi tự code được một chương trình theo ý mình, tôi nghĩ là không mất nhiều thời gian, có lẽ chỉ khoảng 1 tháng. Chương trình chạy nhanh hay chậm, xử lý các tình huống ngoài mong muốn như thế nào lại cần nhiều thời gian để tích lũy kinh nghiệm, tham gia diễn đàn, tôi học hỏi được nhiều kiến thức từ mọi người.

B

Bandit

Guest
@thanhphong Anh không phải là kỹ sư công nghệ thông tin vậy anh đã học 1 loại ngôn ngữ lập trình nào chưa trước khi đến tới VBA, và tự học VBA của anh là tự học ở nhà hoàn toàn hay là có học qua một khóa học nào đó rồi ạ.
Một điều nữa trước khi đến với VBA thì kiến thứcExxccell của anh ở mức độ nào, anh có sử dụng thành thạo các hàm trong Excel không?
Em luôn thích nghe và đọc những chia sẽ về quá trình tự học của mọi người, nó như là 1 động lực vậy.