Bảo mật Code VBA như thế nào là tốt nhất?

• Thread starter vothanhthu
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
D

Deleted member 1392

Guest
File exe của @USA_Covid19 xâm nhập rất sâu vào hệ thống, không những ngăn các thao tác trong Excel mà còn can thiệp vào tận các các năng của Window nhằm ngăn mở khóa, ví dụ như Task Manager. Điều này sẽ an toàn cho bảo mật của file nhưng cũng khá nguy hiểm, ví dụ như file đang được mở nhưng bị treo vì lý do gì đó mà không mở Task Manager lên được thì sẽ là vấn đề lớn.

Như các phương pháp bảo mật, mọi phương pháp điều có lỗ hỏng nhất định của nó. Bằng chứng là mình đã mở khóa đc file như hình bên dưới. Mình mở khóa ở đây không phải là để khoe gì cả. Mình chỉ muốn cho mọi người thấy, mọi phương pháp bảo mật code đều có lỗ hỏng nhất định, chúng ta nhất định phải nên lưu ý vấn đề này.

Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

D

Deleted member 1392

Guest
@USA_Covid19 Bạn tham khảo thử cách mở, hy vọng sẽ giúp ích gì đó cho bạn.

Nguyên lý: Tất cả mọi code ngăn cản từ khóa các chức năng Excel như: Ngăn mở VBE, Option, Save as..., hay Window như: Task Manager đều xuất phát từ file exe chạy song song với file Excel gây ra. Chỉ cần vô hiệu hóa nó mọi thứ sẽ trở nên bình thường.

1. Do Exe của bạn đã khóa Task Manager nên mình sẽ dùng một phần mềm bên thứ 3 có chức năng tương tự Task Manager để tiến hành Kill Form đang chạy song song với file Excel của bạn.

2. Dùng chức năng Save as để Save ra file mới nhằm loại bỏ Pass Open.

3. Tiến hành mở khóa Unviewable và hiện Module lại

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
D

Deleted member 1392

Guest
@USA_Covid19 Theo ý kiến chủ quan của mình. Ta nên cố gắng bảo mật file chỉ trong phạm vi của file đó. Hạn chế tối đa ảnh hưởng ra những file khác đang mở và ra đến tận Window thì càng nên hạn chế.

Theo phương pháp bảo mật này:
1. Mình không thể mở VBA của file khác nếu đang mở file này.
2. Mình không thể dùng Task Manager.
3. Mình chỉ muốn đóng file này nhưng tất cả các file Excel đang mở khác cũng đóng theo.
4. Khi mở file, tất cả các file Excel đang mở sẽ bị đóng hết không cần hỏi.
5. Luôn luôn có 1 form ảo chạy song song với file Excel, và sẽ không biến mất khi đóng hết các file Excel.
6. Mình không thể mở Option hay Save as đối với các file Excel khác.

Nếu khắc phục hết các vấn đề này, sẽ rất tuyệt vời !

D

Deleted member 1392

Guest
@USA_Covid19 Có 2 cái EXCEL.EXE cùng chạy song song đó USA_Covid19. 1 trong 2 cái đó là file xll.

D

Deleted member 1294

Guest
@Ngày Mới mình có thử tắt một hai nhưng vẫn không giữ đươc file protected

D

Deleted member 1294

Guest
@Ngày Mới uh để mình thử xem nếu được bạn cho mình cái video toàn bộ quá trình nhé cám ơn bạn nhiều !

D

Deleted member 1294

Guest
@Ngày Mới thử lại file này xem ổn không bạn đã bỏ khóa task manager !

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.