Ban nick

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Thông báo Ban nick Đào Khánh Thành do trình bày khó hiểu, gây bất mãn cho người đọc, vì vậy cấm truy cập. Sau 1 tuần, tôi sẽ xóa nick này ra khỏi diễn đàn.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Thi hành kỷ luật-ban nick vĩnh viễn rubia:
Tôi ban nick thành viên rubia vĩnh viễn.
1. sai thì phải đưa input cho người khác kiểm chứng. Điều này đã nói rất nhiều lần trên diễn đàn, tôi không nhắc lại.
2. Diễn đạt chưa rõ, khiến người khác có thể hiểu sai ý định, được nhắc nhở nhưng không tiếp thu, có thái độ xấu.
3. Không lấy cái sai của người khác để ngụy biện cái sai của bản thân. Nếu muốn nói Admin vbano1 diễn đạt chưa tốt thì vào Box Góp Ý, để chúng tôi phân xử và nhắc nhở Admin vbno1 chú ý diễn đạt.
4. Bất cứ một topic nào mà có bài viết gây khó hiểu, BQT đều có quyền nhắc nhở khi thấy cần thiết. Nếu coi việc mình viết bài chỉ là giao tiếp giữa mình và chủ topic, bạn hãy tham gia các môi trường facebook, zalo nói chuyện trực tiếp với người ta. Tài nguyên diễn đàn thuộc về BQT diễn đàn, khi sử dụng tài nguyên diễn đàn để thảo luận thì phải tuân thủ qui định trình bày dễ hiểu , không phải ai cũng diễn đạt tốt hoặc có lúc diễn đạt chưa tốt thì phải biết tiếp thu, phản ứng bằng thái độ xấu => Học làm người trước khi học VBA đi đã.
Sai thì cúi đầu xin lỗi, hay ít nhất là lẳng lặng mà cung cấp thêm thông tin. Tôi không muốn nghe lý do lý trấu.
sẽ được dọn dẹp lại, chỉ để lại những bài viết cần thiết.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Tôi ban(xóa) nick @YeuVBA-NT do lối trình bày khó hiểu. Thà không viết gì để khỏi mất công người khác đọc. Viết theo kiểu chỉ mình mình hiểu, ai không hiểu mặc kệ, việc tham gia diễn đàn của bạn là không phù hợp với chúng tôi.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Thông báo xóa nick @maiban2068 vào ngày 1/4/2020.
Thông thường sẽ là ban nick rồi mới đến xóa nick. Nhận thấy những đóng góp của bạn trong thời gian gần đây là đáng ghi nhận. Tôi thực hiện xóa nick. Bạn có thể lập ngay nick mới để tái tham gia với tư cách mới.
Bạn @hocmoi nhanh chóng xác nhận topic của mình đã hoàn thành hay chưa trong ngày mai. Nếu chưa xong thì ngày 1/4 chúng tôi vẫn tiến hành xóa nick bạn maiban2068 bình thường.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Nhắc nhở bạn @comeback : Bạn mới tham gia lần đầu nên tôi nhắc nhở.

-Bạn viết các bài viết liên tiếp làm cho tôi có cảm giác rằng khi viết bạn không suy nghĩ kỹ, mình định nói gì. Vì vậy lát sau bạn lại viết tiếp.
-Tôi không nhận thấy ý kiến của bạn có giá trị tham khảo nào.
1. Nếu code được, thì chia sẻ code đó ra. Nếu không chia sẻ được thì im lặng, không cần nói gì. Mọi người thường chán ngấy khi nghe ai đó khoe khoang.
2. Nếu có lỗi sai, chỉ ra bằng hình ảnh + đưa ra giải pháp nếu có thể.

-Bạn rút kinh nghiệm lần sau. Tôi không xóa hay ban nick. Nhưng tôi muốn bạn im lặng trong 6 tháng, chỉ đọc và không viết một bài viết nào trên diễn đàn. Bắt đầu từ ngày hôm nay.

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Nhắc nhở thành viên @Daiphuho : Tất cả các yêu cầu trên diễn đàn, bạn phải mô tả đầy đủ dữ kiện. Chuyển hướng thành viên tới một website khác, chỉ để đọc yêu cầu của bạn, đó là điều vô lý.
Hay bạn nghĩ, chỉ cần bỏ tiền, thì thích làm gì thì làm. Nếu còn tái diễn một lần nữa, tôi sẽ cấm truy cập IP, không thi hành xóa nick.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Đính chính thông tin, nick DaiPhuHo đã bị ban nick tới 31/12/2020. Chúng tôi sẽ không xóa nick bạn, mà sẽ theo dõi toàn bộ quá trình hoạt động của bạn kể từ ngày hết hạn ban nick về sau.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Cấm truy cập với nick Danlamborghini.
Lý do: Không hợp tác đưa file demo để code, làm mất thời gian của các quản trị viên.
Thời hạn: Tới hết ngày 31/12/2020.

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Ban nick thành viên Ốc Yêu.
Lý do: Sử dụng lời lẽ xúc phạm trên diễn đàn.

Lần đầu, thành viên này đã nhờ xử lý file csv. Cả ban quản trị khi đó dịch thuật khá nhiều, rồi sau đó bạn biến mất, không có đóng góp gì trên diễn đàn.

Lần hai, yêu cầu hỗ trợ Tool tạo file dbc để bạn mang lên công ty nói đó là của bạn làm ra. Chúng tôi đã chuyển giao Tool và giải thích logic trong code. Bạn yêu cầu cung cấp định dạng file dbc, chúng tôi nói chúng tôi không cung cấp cái này. Bạn có thể không cần chuyển tiền.
Bạn nói để cuối tháng bạn chuyển tiền.

Cuối cùng bạn lên đây post bài chửi bới. Tiền bạn không mất một xu. Thời gian không mất một giờ.
Nay tôi chính thức ban nick vĩnh viễn thành viên này. Cứ giữ lấy Tool làm kỷ niệm.

V

vothanhthu

Guest
Nhắc nhở Thành viên @mingde2k:

1. Bạn vi phạm quy định của diễn đàn: Nghiêm cấm mọi trường hợp đăng bài hỏi đáp cùng một nội dung nhưng đăng ở nhiều nơi, nhiều diễn đàn khác nhau. Link

Bài của bạn đã được đăng hỏi đáp trên GPE, chưa đc hỗ trợ hoàn chỉnh, rồi lại đăng trên tuhocvba. Chúng tôi hỗ trợ bạn, chúng tôi không thu đc lợi ích nào cả, thời gian chúng tôi bỏ ra cho bạn đã là miễn phí, và sẽ lại càng vô nghĩa nếu như bài của bạn đã đc hỗ trợ từ nơi khác, và chúng tôi không có nghĩa vụ phải làm việc đó.

Lần đầu bạn tham gia nên Tôi nhắc nhở, nếu còn tái phạm chúng tôi sẽ tiến hành band nick không nhắc nhở.

mingde2k

Yêu THVBA
Nhắc nhở Thành viên @mingde2k:

1. Bạn vi phạm quy định của diễn đàn: Nghiêm cấm mọi trường hợp đăng bài hỏi đáp cùng một nội dung nhưng đăng ở nhiều nơi, nhiều diễn đàn khác nhau. Link

Bài của bạn đã được đăng hỏi đáp trên GPE, chưa đc hỗ trợ hoàn chỉnh, rồi lại đăng trên tuhocvba. Chúng tôi hỗ trợ bạn, chúng tôi không thu đc lợi ích nào cả, thời gian chúng tôi bỏ ra cho bạn đã là miễn phí, và sẽ lại càng vô nghĩa nếu như bài của bạn đã đc hỗ trợ từ nơi khác, và chúng tôi không có nghĩa vụ phải làm việc đó.

Lần đầu bạn tham gia nên Tôi nhắc nhở, nếu còn tái phạm chúng tôi sẽ tiến hành band nick không nhắc nhở.
dạ do bên diễn đàn khác em không thấy được hỗ trợ như ý em muốn nên em mới qua đây hỏi ạ, em xin cảm ơn đã nhắc nhở

vbano1

SMod
Thành viên BQT
Bạn @mingde2k thân mến!
Việc bạn nôn nóng muốn giải quyết vấn đề cá nhân mình mắc phải một cách nhanh chóng là điều chúng tôi có thể hiểu được. Tuy nhiên nếu cùng thời điểm đó, cả người X của diễn đàn A và người Y của diễn đàn B cùng hỗ trợ bạn, thì bạn sẽ sử dụng code của ai? Chẳng phải công sức của một trong hai người sẽ trở thành lãng phí hay sao?
Trong cuộc sống, nếu ta gặp vấn đề khó khăn cần trợ giúp, thái độ yêu cầu trợ giúp phải hết sức chân thành. Tôi không nghĩ nếu bây giờ ta nhờ đồng nghiệp A và đồng nghiệp B cùng hỗ trợ là việc tốt. Nếu A không làm được thì ta báo A dừng, rồi mới nhờ B hoặc ngược lại. Nếu không thì thái độ nhờ vả của ta sẽ bị hiểu là ta đang "lợi dụng" người khác.
Vì vậy, nếu viết trên diễn đàn A sau 1 ngày không có hồi đáp, sau đó viết lên diễn đàn B nhờ trợ giúp, thì tôi có thể hiểu được. Nhưng hai topic được post gần như cùng thời điểm thì tôi không biết phải nghĩ sao về thái độ chân thành khi đi nhờ vả như vậy. Tôi nên hiểu bạn là người yếu thế cần trợ giúp hay nên hiểu bạn đang đi lợi dụng người khác, tôi cần phải hiểu theo hướng nào hả bạn?

Trên diễn đàn cũng đã có topic trình bày một vài vấn đề cần chú ý khi tương tác trên diễn đàn. Tôi mong bạn bớt chút thời gian đọc qua có được không ạ?

Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh
tuhocvba.net

Lần này chúng tôi chỉ nhắc nhở. Tôi hi vọng bạn sẽ không lặp lại việc này.
Chúc bạn sức khỏe và thành công trong cuộc sống.

mingde2k

Yêu THVBA
Bạn @mingde2k thân mến!
Việc bạn nôn nóng muốn giải quyết vấn đề cá nhân mình mắc phải một cách nhanh chóng là điều chúng tôi có thể hiểu được. Tuy nhiên nếu cùng thời điểm đó, cả người X của diễn đàn A và người Y của diễn đàn B cùng hỗ trợ bạn, thì bạn sẽ sử dụng code của ai? Chẳng phải công sức của một trong hai người sẽ trở thành lãng phí hay sao?
Trong cuộc sống, nếu ta gặp vấn đề khó khăn cần trợ giúp, thái độ yêu cầu trợ giúp phải hết sức chân thành. Tôi không nghĩ nếu bây giờ ta nhờ đồng nghiệp A và đồng nghiệp B cùng hỗ trợ là việc tốt. Nếu A không làm được thì ta báo A dừng, rồi mới nhờ B hoặc ngược lại. Nếu không thì thái độ nhờ vả của ta sẽ bị hiểu là ta đang "lợi dụng" người khác.
Vì vậy, nếu viết trên diễn đàn A sau 1 ngày không có hồi đáp, sau đó viết lên diễn đàn B nhờ trợ giúp, thì tôi có thể hiểu được. Nhưng hai topic được post gần như cùng thời điểm thì tôi không biết phải nghĩ sao về thái độ chân thành khi đi nhờ vả như vậy. Tôi nên hiểu bạn là người yếu thế cần trợ giúp hay nên hiểu bạn đang đi lợi dụng người khác, tôi cần phải hiểu theo hướng nào hả bạn?

Trên diễn đàn cũng đã có topic trình bày một vài vấn đề cần chú ý khi tương tác trên diễn đàn. Tôi mong bạn bớt chút thời gian đọc qua có được không ạ?

tuhocvba.net

dạ em cảm ơn và sẽ rút kinh nghiệm tại vì em có chạy thử và chưa chạy được ấy ạ với do gần tới hạn deadline nên em hơi nôn nóng, em xin cảm ơn ạ

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Nhắc nhở nick @TranTrinh :
Bạn có địa chỉ IP trùng với nick rubia. Có thể các bạn ở cùng nhà hoặc có thể là lý do khác.
Đối với nick rubia (đã ban nick vĩnh viễn 3/2020), chúng tôi nhận thấy nick này có thái độ không tốt. Bị ban nick vì trình bày khó hiểu, nhưng lại có lời lẽ có ý nói khác đi. (Đại ý nói là chúng tôi ban nick vì bạn ấy chỉ ra sách lậu trên diễn đàn-tôi không có bình luận gì thêm!!!)

Điều tra thêm chúng tôi còn nhận thấy nick rubia này có địa chỉ IP trùng với nick KBDo (đã bị ban nick do có lời lẽ vô đạo đức trên diễn đàn).

Qua đó, chúng tôi đi tới khẳng định, nick rubia này lập ra hoàn toàn với ý đồ không tốt.
Có rất nhiều địa chỉ IP, tôi không tiện liệt kê ra hết.

Vì vậy, chúng tôi thông báo để bạn biết rằng, bạn không cho ai dùng chung tài khoản.
Chúng tôi có thể tiến hành cấm địa chỉ IP truy cập, có thể nick của bạn sẽ không truy cập diễn đàn bằng các địa chỉ IP trùng với thành viên này. Mong bạn hiểu và thông cảm cho chúng tôi nếu trường hợp đáng tiếc này xảy ra trong tương lai.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Diễn đàn đã tiến hành chặn 41 địa chỉ IP đến từ HCM. Việc này có thể ảnh hưởng tới các thành viên khác, tuy nhiên chúng tôi rất tiếc, những hành vi của rubia là không thể chấp nhận, lần đầu tiên chúng tôi sử dụng hình phạt cấm IP truy cập dù biết nó sẽ gây bất tiện cho người khác.
Mong thành viên lý giải và thông cảm cho chúng tôi.

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Bạn @Xíu xíu thân mến!
Vì vậy, nếu viết trên diễn đàn A sau 1 ngày không có hồi đáp, sau đó viết lên diễn đàn B nhờ trợ giúp, thì tôi có thể hiểu được. Nhưng hai topic được post gần như cùng thời điểm (2h24 trên GPE và 2h31 trên ThV) thì tôi không biết phải nghĩ sao về thái độ chân thành khi đi nhờ vả như vậy. Tôi nên hiểu bạn là người yếu thế cần trợ giúp hay nên hiểu bạn đang đi lợi dụng người khác, tôi cần phải hiểu theo hướng nào hả bạn?

Ngoài ra, chúng tôi muốn bạn lưu ý thêm về hình thức post bài trên diễn đàn:
  • Nếu bạn không biết cách upload ảnh lên diễn đàn, bạn vui lòng tham khảo topic sau: .
  • Bạn lưu ý phải sử dụng thẻ Code khi viết code trên forum. Xin xem mục 4 trong .
  • Bạn nên nói rõ Input là gì? Output muốn ra sao?
  • Bạn nên có file demo. Bạn có thể upload file lên google drive hoặc mediafire.com rồi dẫn link về diễn đàn.

Một bài viết trình bày dễ hiểu là một bài viết sử dụng hình minh họa trực quan. Một bài viết chỉ toàn chữ sẽ khiến người khác không muốn đọc.
Một bài viết dễ hiểu sẽ giảm thiểu thời gian đọc hiểu cho người khác, bạn sẽ nhanh chóng nhận được hỗ trợ nếu bài viết của bạn là một bài viết dễ hiểu.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Xóa bỏ mọi chức vụ của Admin vothanhthu dựa theo luật quản trị viên của diễn đàn:
3.5 Cấm các hành vi để lọt thông tin liên quan tới việc điều hành diễn đàn, tiến độ dịch bài,... ra bên ngoài, hoặc cho người không liên quan biết.
Treo nick tới ngày 29/4/2020. Dự kiến xóa nick sau đó.
Để lọt thông tin cho thành viên @Thị Thúy .
Tôi kiểm tra từ khóa "ba mẹ hiểu" thì kết quả là như này:

Có nghĩa là trên diễn đàn chưa có admin nào dùng form giao tiếp này nhưng thành viên Thị Thúy lại biết được.

Kiểm tra IP thì có vài IP sau trùng:

Tôi không khẳng định các thành viên này là một người. Có thể là những người cùng cơ quan, hay gia đình. Tuy nhiên việc để lọt thông tin điều hành ra bên ngoài đã vi phạm luật diễn đàn. Xét thấy thành viên vothanhthu có nhiều đóng góp, tôi sẽ tiến hành xóa nick để bạn có thể quay lại tham gia diễn đàn mà không lo bị định kiến nào.
Các thành viên trùng IP cũng sẽ bị xóa nick sau ngày 29/4/2020. Các bạn có thể yêu cầu giữ lại nick nếu muốn. Bao gồm: @Thị Thúy@tranchautrungduong .

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Thay vì đợi 1 tuần theo qui định, dựa vào những cống hiến của cựu Admin vothanhthu, tôi thực thi xóa 3 nick Thị Thúy, tranchautrungduong, vothanhthu và Yêu Việt Nam (trùng IP với các thành viên trên).
Mục đích: Nếu tái tham gia, các nick này có thể nhanh chóng tham gia và không nhận định kiến nào hoặc ưu tiên nào trên diễn đàn.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Ban nick vĩnh viễn thành viên Văn Văn:
Các địa chỉ IP (của Văn Văn) sau sẽ cấm truy cập vĩnh viễn, đều có nguồn gốc từ HCM.

Thành viên này không có bài nhờ vả nào trên diễn đàn, tuy nhiên phát ngôn với nhiều ngôn từ xúc phạm.

1. Tại sao các bạn không nói là các bạn hỗ trợ code thu phí?
Diễn đàn lập ra có rất nhiều thành viên, các thành viên tương tác hỗ trợ nhau, trên diễn đàn không có hành vi nào ngăn cản việc các thành viên giúp nhau.
Tuy nhiên thực tế là, thành viên đều ở năng lực yếu, chưa hỗ trỡ được cho nhau.
BQT không có trách nhiệm phải hỗ trợ code cho thành viên, thực tế là có rất nhiều hỗ trợ code đã diễn ra, BQT đã tốn nhiều công sức và không có phí nào. Thành viên có thể tự tra cứu trong các Box Hỏi đáp, Thành Viên Tự Giúp Nhau,...

Ví dụ 1: Topic của huutinh85 nhờ hỗ trợ phân công coi thi, công sức code không ít hơn 1 tuần. Không có chi phí nào.

Ví dụ 2: Thành viên trình bày khó hiểu, gây khó khăn mất thời gian cho người code, BTQ hỗ trợ trình bày lại cho dễ hiểu, thành viên sau đó hỗ trợ lẫn nhau. Không có chi phí nào.

Ví dụ 3: Thời gian hỗ trợ code khoảng 3h, tương đương một buổi chiều thứ 7. Tôi thậm chí còn không nhận được lời cảm ơn nào. Không có chi phí nào.

Ví dụ 4: BQT hỗ trợ. Không có chi phí nào.

Và nhiều ví dụ khác.
Lý do chính mà thành viên chưa nhận được hỗ trợ như mong muốn đó là do năng lực trình bày yếu, dẫn tới việc xác nhận có thể mất nhiều thời gian. Như đã nói, BQT không có trách nhiệm phải hỗ trợ code cho ai, không có lý do nào để phải làm việc đó cả. Không tự lực làm được, các bạn không có quyền đòi hỏi.

Câu hỏi :
Tại sao một người không nhờ hỗ trợ nào, lại đưa ra nhận định như trên, IP xuất phát từ HCM, vậy người này thuộc tổ chức nào?

2. Các hỗ trợ tốn công tốn sức, nếu có sự thỏa thuận, thành viên đồng ý, đó là việc làm bình thường. Một bên bỏ thời gian và công sức, một bên cần code và không phải bỏ thời gian cũng như không có năng lực code, nếu có thỏa thuận thì đó là điều bình thường.
Diễn đàn hoạt động cũng cần tài chính để duy trì. Không lẽ lấy nước lã và khí trời để duy trì host, domain, dung lượng lưu trữ ảnh?
Ngoài ra, đừng đòi hỏi ai làm cái gì cho mình khi mình còn chưa làm được gì cho người khác. Chúng tôi không nợ các bạn cái gì cả.

3. Nếu Văn Văn làm được cái gì miễn phí cho đời thì Văn Văn cứ làm, mọi người không nhất thiết phải làm theo cách làm của Văn Văn.

4. Các bạn còn non và xanh lắm: Vâng, chúng tôi chưa bao giờ nhận mình chín. Nghe phát ngôn như vậy là biết văn hóa bạn ở mức nào rồi. Bạn chín thì bạn rụng trước đi.

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Ban nick Nguyễn Trung Hiếu theo yêu cầu của bạn ấy.
Bối cảnh: Trình bày khó hiểu, tôi khóa topic và di chuyển về Box Hướng dẫn nhau trình bày cho dễ hiểu.
Bạn ấy phản hồi là hãy xóa nick bạn ấy. Tôi nghĩ là ban nick tốt hơn xóa nick, vì xóa nick có thể tham gia ngay lại.

Nội dung trình bày khó hiểu:
1. Không sử dụng ảnh chụp màn hình.
Đây là thao tác cơ bản. Nếu tham gia THVBA mà không biết chụp ảnh màn hình máy tính thì không còn gì để nói.
Sử dụng ảnh chụp qua điện thoại.

Việc này gây bất tiện cho người truy cập bằng điện thoại, xem ảnh sẽ rất mờ. Tuy nhiên đây không phải nội dung gây bất mãn cho người đọc.

2. Thông tin thuyết minh và ảnh minh họa bất nhất.
Đây là nội dung chủ yếu dẫn tới topic bị khóa và di chuyển.
Ảnh minh họa ghi số lượng là cột G.
Thuyết minh nói là cột C.
Đọc tới mấy bài viết mới biết output dường như muốn thể hiện là cột G. Điền các số ngẫu nhiên vào đây để làm sao tính tổng ra số tiền theo yêu cầu logic.

Người đọc theo logic sẽ muốn biết, output được thể hiện ở đâu-nhưng đọc bài không hiểu, ngoài ra còn sử dụng các thuật ngữ chuyên môn không liên quan tới VBA như bill. Đã được nhắc nhở. Tới lần thuyết minh thứ 2 là bài thì tôi hết kiên nhẫn. Tôi khuyên bạn ấy nên post lên diễn đàn khác. Chúng tôi không có thời gian quan tâm tới một topic trình bày quá kém, thông tin bất nhất.