Xin tư vấn chọn định dạng Ebook

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Chào toàn thể thành viên.
Hiện nay trên diễn đàn có một số topic của các thành viên đóng góp có chất lượng cao, công phu. Tuy nhiên ảnh đang được upload lên các host trung gian rồi kéo về diễn đàn.
Vì vậy, mình muốn tổng hợp các topic như vậy thành file Ebook nhằm lưu trữ lâu dài, và tiện cho mọi người chia sẻ lưu trữ riêng.
Mong được mọi người tư vấn nên lựa chọn định dạng Ebook nào (vd: pdf, chm,...) đảm bảo tiêu chí:
-Ảnh gif hoạt động được.
-Tiện cho người đọc tra cứ.

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Hiện tại diễn đàn đã lựa chọn định dạng CHM trong việc tạo tài liệu chia sẻ Ebook cho cộng đồng.
Tuy nhiên có một điểm khá bất tiện là khi copy dữ liệu từ diễn đàn về Word thì gặp rắc rối là không copy được hình ảnh về word, vì vậy, phải chụp ảnh lại trên web và paste vào word, thật là bất tiện.
Các bạn xem có thể giải quyết các khó khăn này hay không?

Hướng 1: Làm sao để copy được dữ liệu từ diễn đàn về word nhanh chóng bao gồm cả ảnh.
Hiện trạng:
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

Copy trên diễn đàn và paste vào word, kết quả:

Mong muốn copy được cả ảnh vào word. Vậy mong các bạn tìm hiểu giải pháp giúp.

Hướng 2: Phần mềm tạo CHM sẽ dùng file html. Tuy nhiên không thể save một topic trên diễn đàn thành html mà cứ thế đem vào sử dụng để tạo file CHM.
Mong muốn:
Các bạn nghiên cứu tạo Tool.
Input là file html mà chúng ta save từ diễn đàn.
Output: Tạo ra file html sử dụng để tạo ra CHM có nội dung hiển thị đẹp mắt.
Hiện trạng hiện nay nếu lấy file html mà chúng ta save từ diễn đàn, đưa vào phần mềm tạo file CHM thì thành như thế này:

Phần mềm tạo chm thì hiện tại chúng mình đang sử dụng .

D

Deleted member 1294

Guest
Các bạn coi thử file này mình thấy một số ảnh không hiện được chắc do định dạng ảnh
File:

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Các bài viết sử dụng ảnh upload trực tiếp lên diễn đàn (thành viên BQT có quyền post ảnh trực tiếp lên diễn đàn) thì khi copy ra word là không làm được.
Các bài viết sử dụng ảnh upload trung gian như flickr thì khi copy ra word là thực hiện được.

NhanSu

SMod
Thành viên BQT
Mình không biết về vấn đề này. Chạy thử mấy chương trình mà kết quả không ổn.