tuhocvba trả lời thành viên

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Tôi mở topic này để trả lời mọi câu hỏi của thành viên về các vấn đề mọi người quan tâm tới diễn đàn.
-Lịch sử hình thành? Lý do tạo lập nên trang này?
-Tầm nhìn, hướng đi?
-Tại sao phải xóa nhiều nick trên diễn đàn? ...
...
Bất cứ câu hỏi nào liên quan tới diễn đàn, các bạn có thể đặt câu hỏi. Cho tới ngày 17/5, topic này sẽ Close. Tôi hi vọng, thông qua việc giải đáp các thắc mắc, các bạn sẽ hiểu hơn và chung sức cùng chúng tôi.

D

Deleted member 1077

Guest
Em chào Admin cũng như toàn thế A/C BQT,

Em tuy không phải người tham gia điễn đàn lâu, nhưng qua theo dõi cũng hiểu được phần nào văn hóa của diễn đàn. Em có một số câu hỏi, thắc mắc mong Admin và A/C giải đáp, câu hỏi của em như sau:

1. Niềm tin mãnh liệt vào kỷ luật tuyệt đối: Kỷ luật là một điều rất nên có trong mỗi con người, đó là điểm cốt lõi làm nên thành công hay thất bại của người ấy. Bản thân em có tham gia nhiều diễn đàn (Việt Nam), và em thấy diễn đàn tuhocvba có một mức độ kỷ luật rất nghiêm, hơn rất nhiều mọi diễn đàn em tham gia tại Việt Nam, sẵn sàng band nich ngay khi cần thiết. Khi đọc các bài viết về thảo luận hỏi đáp, em cảm nhận được rõ một không khí nặng nề trong các bài viết ấy. Khi em tham gia các diễn đàn khác, em xin phép ví dụ là thuthuataccess.com, không khí thảo luận em cảm nhận đc là rất sôi nổi và tích cực, em cảm thấy vui khi đc A/C hỏi đùa. Em biết điễn đàn chú trọng chất lượng hơn số lượng, nhưng số lượng lại góp phần phản ánh chất lượng. Em kinh doanh và không phải người tài giỏi, nhưng bên em có 1 nguyên tắc nằm lòng "Chất lượng dù tốt đến đâu đi nữa mà sản phẩm không ai biết tới, thì đến một ngày nào đó, sản phẩm ấy cũng sẽ chết".

2. Quá khứ đã qua và hướng đi tương lai: Em có đọc nhiều bài trong box Lập trình VBA. Em thấy trong năm vừa qua, gần 95% bài viết trong đó là do BQT viết. Diễn đàn có rất ít thành viên thường viết bài chia sẽ. Chứng minh rằng, diễn đàn không thu hút được nhiều thành viên viết bài chia sẽ trong gần hơn 1 năm. BQT không thể cứ chia sẽ mãi được, kiến thức thì cần nhiều người chung tay xây dựng mới vững mạnh. Em thấy, đây là điều đáng quan ngại. Đây là hệ quả từ điều (1) mà em nói ở trên, Thành viên bình thường như chúng em đang sợ viết bài trên diễn đàn.

3. Xóa ních chưa bao giờ là cách: Khi chúng em trình bày khó hiểu, sẽ có cách phản hồi từ các A/C BQT, điều đó làm chúng em rất vui. Nhưng chúng em mỗi người mỗi môi trường sống khác nhau nên có cách trình bày khác nhau, dễ hiểu có khó hiểu có, và đây là cuộc sống của chúng em. Trong Form mẫu các Admin có câu "Trình bày cho ba mẹ hiểu hãy qua lại trình bày diễn đàn và diễn đàn không muốn nhận bất cứ phản hồi từ bạn", ý chính trong câu do em không nhớ rõ. Bản thân em là người đọc, em vẫn cảm thấy có phần hơi khó thở trong câu nói này huống chi các A/C hỏi đáp trong ấy. Và lỡ khi chúng em tiếp tục trình bày khó hiểu, sẽ bị band nich ngay, và chúng em vẫn thực sự cảm thấy chưa hiểu gì cả. Đây là phải là cách diễn đàn triệt tiêu những người trình bày khó hiểu như chúng em ra khỏi diễn đàn và chỉ giữ nhưng người tài giỏi ở lại.

Bản thân em chỉ là một thành viên bình thường trong diễn đàn. Tất cả các ý trên đều là suy nghĩ bình thường của em khi tham gia diễn đàn. Em biết A/C BQT là người sống bên Nhật, em mong muốn đóng góp, suy nghĩ của mình sẽ giúp cho A/C trong BQT có nhiều hướng nhìn hơn về diễn đàn, hiểu rõ chúng em hơn, những người vẫn đang mang văn hóa Việt Nam trong người.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Chất lượng dù tốt đến đâu đi nữa mà sản phẩm không ai biết tới, thì đến một ngày nào đó, sản phẩm ấy cũng sẽ chết
Bạn đang nhìn nhận giá trị và chất lượng ở quan điểm rất khác chúng tôi.
Nói về chất lượng, tôi nghĩ các diễn đàn khác cũng có chung chất lượng với THVBA. Chất lượng ở đây là có bao nhiêu người code được sau khi tham gia diễn đàn? Hiện nay chưa có diễn đàn nào làm cho người yếu code trở thành giỏi code.

Không biết là bạn đánh giá diễn đàn nào có chất lượng để chúng tôi có thể học hỏi?

Nói về việc không ai biết tới-Tôi rất muốn hỏi tại sao bạn biết tới diễn đàn?
Và sau bạn, thì không còn ai biết tới diễn đàn nữa à? Tôi không nghĩ diễn đàn không có ai biết tới.

Dù sao cũng cảm ơn bạn, nếu bạn lo lắng diễn đàn không ai biết tới thay cho chúng tôi, thì tôi rất mong bạn có thể giới thiệu diễn đàn cho nhiều người biết tới giúp chúng tôi.

Chứng minh rằng, diễn đàn không thu hút được nhiều thành viên viết bài chia sẽ trong gần hơn 1 năm.
Không! Điều đó không đúng, chính xác là người có khả năng đóng góp bài viết chất lượng không có nhiều. Thành viên mong muốn đóng góp bài viết không phải là không có, nhưng chất lượng không đạt. Những gì hiển thị trên mắt bạn, là những nội dung chúng tôi đã gạn lọc, thể hiện ra là những gì tốt nhất.
Ngoài ra, những người có khả năng viết thì sẽ được thiết định ngay làm quản trị viên. Có thể các diễn đàn khác có đông thành viên rồi, thành viên có khả năng viết lách thì vẫn để là thành viên thường.

Các website VBA ở Việt Nam, bài viết chất lượng giải thích cặn kẽ là rất hiếm. Đừng nói là quản trị hay thành viên, dù là ai chia sẻ đi chăng nữa cũng đã là hiếm. Tôi thấy nhiều topic trên các diễn đàn, copy lấy ở đâu về, viết mà không lý giải cặn kẽ, đối với THVBA topic như thế không có nhiều giá trị, mọi người có thể tự google, các bạn khỏi cần viết đỡ mất thời gian.

Trình bày cho ba mẹ hiểu
Đúng. Có thể do khác biệt môi trường làm việc nên bạn thấy nó nặng nề. Chúng tôi được dạy rằng, hãy trình bày cho người không hiểu gì, nếu người đó hiểu được, thì bài báo cáo ấy mang đi báo cáo với lãnh đạo cấp cao sẽ không có gì phải lo lắng. Đó là cách để luyện tập và kiểm thử mình đã trình bày dễ hiểu hay chưa.
Do đó, chúng tôi có xây dựng form giao tiếp này, nếu ba mẹ bạn hiểu được thì chúng tôi cũng hiểu được-đó là phản hồi khi thành viên tiếp tục trình bày khó hiểu.

Ngoài ra, form này đúng là do chúng tôi xây dựng, nhưng tôi thấy kỳ lạ là, chưa có Admin nào sử dụng nó trên diễn đàn. Nhưng bạn lại biết nó? Bạn có thể giải thích giúp tôi được không?

Cho em hỏi 1 chút rằng. Trong topic Ban nick thấy admin nói ban nick @vothanhthu. Vậy những gì liên quan tới những thành viên bị band nick ấy có bị xóa không vậy? Hay vẫn được giữ nguyên

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
1. Toàn bộ bài viết của vothanhthu giữ nguyên. Tuy nhiên các file chia sẻ qua google drive thì tùy thuộc vào bạn ấy. Cũng như các thành viên khác chia sẻ file, họ có thể remove file hoặc khóa, vì file không lưu trữ trực tiếp trên diễn đàn.
Tuy nhiên tôi nghĩ vothanhthu sẽ không làm vậy.
2. Dự án vothanhthu đang làm dở, bạn ấy sẽ chuyển giao lại cho diễn đàn qua trao đổi facebook.

Tóm lại, không có gì thay đổi, bạn có thể yên tâm.
Về việc thành viên bị xóa nick, đó không phải là điều xấu. Rất nhiều thành viên bị xóa nick. Nó giống như là kết thúc Game. Các bạn có thể tạo lập nick khác tham gia lại. Khi xóa nick thì mọi thông tin IP, mail không còn, do đó không có định kiến nào. Mặt khác, dựa trên những đóng góp của vothanhthu, thì những gì lưu lại sẽ giúp hình ảnh nick name này trở thành huyền thoại. (Tôi nghĩ vậy).

Để xây dựng thương hiệu nick trên diễn đàn, các bạn cần tuân thủ tốt các qui định, đặc biệt là trình bày dễ hiểu.
Với quản trị viên, mức độ kỳ vọng sẽ cao hơn thành viên thông thường. Không đạt được như kỳ vọng, thì cũng là điều bình thường. Không chắc các thành viên khác khi ở cùng vị trí có thể làm tốt hơn.

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Cho em hỏi 1 chút rằng. Trong topic Ban nick thấy admin nói ban nick @vothanhthu. Vậy những gì liên quan tới những thành viên bị band nick ấy có bị xóa không vậy? Hay vẫn được giữ nguyên
Mình không phải là admin. Nhưng có thể nói vài điều như thế này:

Mọi người tham gia thế giới ảo, đừng bận tâm mấy việc xóa nick. Nó như game thôi. Để xây dựng một nhân vật có tiếng tăm, cần đầu tư công sức. Về điểm này, sau những gì đã thể hiện, thì vothanhthu xứng đáng là nickname mà chúng ta sẽ nhớ mãi. Các bài viết của bạn ấy vẫn sẽ lưu lại, nhưng thông tin về nick thì mất, như buiquangthuan, snow, maiban2068,... Rất có thể những người này tái tham gia nhưng không ai biết họ là ai.

vothanhthu là nick admin, hiện tại là admin tập sự. Nếu là admin chính thống, dùng chung máy tính, cho mượn nick, để lọt thông tin,... đều là các việc không nên. Vì mức kỳ vọng rất cao nên kỷ luật như vậy. Nếu không kỳ vọng gì thì cũng như nick bình thường, chẳng có vấn đề gì ở đây. Do đó, nói là ban nick, nhưng sau khi xóa nick có thể tái tham gia. Có thực lực thì lại sớm trở thành nickname được chú ý.

Thời gian vothanhthu đóng góp vừa qua, tôi nghĩ cả hai phía đều vui. BQT nhận được giúp đỡ mở Tool. Còn vothanhthu, tôi chắc hẳn bạn ấy tự thấy mình trưởng thành hơn trước khi tham gia diễn đàn. Khả năng diễn đạt, ý thức kỷ luật. Ngay như Tool, các phiên bản sau đều có giao diện đẹp hơn phiên bản trước, tính năng mở rộng hơn trước. Nếu là diễn đàn khác, có chắc bạn ấy trưởng thành được như vậy không?

Việc này không nên nặng nề, tôi nghĩ cả diễn đàn và vothanhthu đều vui vẻ.

D

Deleted member 99

Guest
Có phải admin đang sao chép diễn đàn khác?
Diễn đàn khác đã hoạt động lâu rồi, nhiều người đã biết tới và tham gia, admin tạo ra trang này để làm gì? Đâu là điểm khác biệt.
Admin có thể xóa nick này giúp tôi không?

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Tôi biết bạn đang muốn nói tới diễn đàn khác ở đây là diễn đàn nào. Tôi không nghĩ như vậy.
Nếu quả thực chúng tôi là bản sao, cộng với tính kỷ luật đầy khắt khe như hiện nay, thành viên dễ dàng bị kỷ luật (xóa nick, ban nick) thì tôi tự hỏi, thành viên tham gia tuhocvba.net để làm gì?Như thế chẳng phải là rất lãng phí thời gian của họ hay sao?
Nếu chúng tôi là bản sao của A thì các bạn chỉ cần tham gia A là đủ rồi. Thực tế đã cho thấy rằng, các bạn đăng ký nick tham gia ở đây, vì ở đây mang lại cho các bạn những kiến thức hữu ích.
Đây không phải là gánh xiếc, cũng chẳng phải là rạp hát, càng không phải là nơi diễn tuồng, tôi không chắc tham gia ở đây mang lại cho các bạn nhiều tiếng cười khoái trá, như ở trên các bạn đã nói là cảm thấy không khí ngột ngạt, khó thở. Vì vậy nó không phù hợp nếu các bạn cần tìm một nơi để tán phét, viết những bài viết vô thưởng vô phạt.
Vậy thì thành viên tham gia tuhocvba.net vì điều gì nếu không phải là tìm thấy ở đây những kiến thức hữu ích, không cảm thấy lãng phí thời gian bởi những thảo luận vô bổ.

tuhocvba.net vì có văn hóa và tinh thần cho nên nó có nét riêng, không lẫn lộn với các website khác. Không thể nói tuhocvba.net là bản sao của ai, bởi nó:
- Có kỷ luật.
- Có sự chuyên nghiệp.
- Khoa học và dễ hiểu.

Hiện tại, tôi nghĩ chúng ta đều hiểu, tuhocvba.net đang là địa chỉ có uy tín đăng tải các kiến thức VBA. Những người có kiến thức VBA đều mong muốn có ít nhất một bài viết được đăng tải ở đây. Không phải tự nhiên mà thế, là vì diễn đàn chọn lọc bài viết rất khắt khe. Do đó, chỉ còn lại những gì thật chất lượng mới có thể tồn tại được trên THVBA. Bởi vậy, những người chỉ giỏi khoe khoang thường hiếm có bài viết trên THVBA. Khi anh chị trình bày, yêu cầu phải rất tỷ mỉ để mọi người cùng hiểu và nhanh chóng áp dụng. Nếu có tính ích kỷ, chỉ muốn khoe sản phẩm nhưng lại giấu kiến thức, có lẽ chỉ có thể viết trên diễn đàn khác.

Cái diễn đàn khác mà bạn nói, có lẽ nó hoạt động trước, nhưng chúng tôi không sao chép mô hình hoạt động. Điểm chung có chăng là cùng có mối quan tâm tới VBA Excel.

Nick của bạn sẽ được xóa theo yêu cầu. Chúc bạn thành công trong cuộc sống!

PTHhn

Yêu THVBA như điếu đổ
Mình chen ngang chút nhé.
Và lỡ khi chúng em tiếp tục trình bày khó hiểu, sẽ bị band nich ngay, và chúng em vẫn thực sự cảm thấy chưa hiểu gì cả. Đây là phải là cách diễn đàn triệt tiêu những người trình bày khó hiểu như chúng em ra khỏi diễn đàn và chỉ giữ nhưng người tài giỏi ở lại.
Tôi thấy vấn đề thực ra rất rõ ràng. Hiện tại cũng có ít nhất 2 diễn đàn, bạn có thể lựa chọn diễn đàn phù hợp với năng lực và khả năng diễn đạt của mình.
Một nhân viên vừa muốn nhận lương cao nhưng lại nói với giám đốc:
-Anh nên hiểu văn hóa của làng tôi. Tôi không thể làm việc áp lực như thế này được đâu.

Tôi thấy diễn đàn đã làm rất tốt, các bài viết đều có thảo luận sôi nổi, có nhiều đóng góp ý kiến đấy chứ, các ý kiến cũng rất giá trị. Là người đọc, tôi hài lòng với các bài viết trên diễn đàn. Mọi người muốn có bài viết chất lượng cao để đọc cho sướng mắt, thì mỗi người phải tuân thủ kỷ luật của diễn đàn thôi. Xóa nick thì bạn lại lập nick khác, tôi nghĩ điều ấy cũng có khó khăn gì đâu. Nếu đã hạn chế về khả năng thì nick nào chẳng được.
Muốn tán chuyện thì cũng nhiều diễn đàn mà.