Tool ProtectVBA 2.3.1 - Kiểm tra bảo mật Code VBA

• Thread starter vothanhthu
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

vothanhthu

Guest
Chào mọi người, đây là chủ đề tiếp nối chủ đề . Do nhận thấy, Tool ProtectVBA phiên bản 2.3.1 lần này thay đổi hoàn toàn về giao diện và cấu trúc, nên mình chuyển qua một Topic mới giúp mọi người dễ theo dõi hơn. Top cũ sẽ có thông báo chuyển sang Topic mới và sẽ được khóa lại.

Bạn nào chưa rõ về các tính năng thì có thể để xem rõ hơn nhé. Các tính năng chính vẫn sẽ giống với phiên bản trước, bao gồm các tính năng khóa: Ẩn Module, khóa Unviewable, mã hóa Code. Và các tính năng mở khóa: Mở khóa Unviewable, mở khóa VBAProject, đơn giản code... Nhưng sẽ có nâng cấp đáng kể về giao diện và tính năng.

1. Tải Tool ProtectVBA
Để tải Tool về:
Link download :

Nhằm mục đích bảo vệ Code không bị rối trong quá trình sử dụng, Thứ đã đặt bảo mật VBAProject với mật khẩu là: tuhocvba.net

Bạn nào muốn tham khảo Code, có thể sử dụng mật khẩu trên để xem Code hoặc dùng luôn tính năng "Unlock VBAProject" để mở cũng được, Hehe !

1. Giao diện
Bạn cần đăng nhập để thấy đính kèm

3. Tính năng nổi bật trong bản cập nhật
- Song ngữ Anh - Việt:
Đây là tính năng mới nổi bật trong bản cập nhật lần này. Mọi người sẽ có thể sử dụng song ngữ (mặc định là Tiếng Anh) chứ không còn thuần Tiếng Việt như trước. Sự đồng bộ song ngữ này sâu vào từng thông báo, tính năng chứ không chỉ là giao diện.

- Hướng dẫn sử dụng: Tính năng này nằm ở sheet Manual. Bao gồm, giới thiệu sơ lược về Tool và giải thích chi tiết từng tính năng trong Tool.

- Thông tin các phiên bản: Tính năng này nằm ở sheet Version. Tại đây, sẽ bao gồm lịch sử những lần cập nhật và thay đổi của Tool.
4. Lịch sử các phiên bản
- Tool ProtectVBA 2.3.1: Thay đổi toàn bộ giao diện, thêm hướng dẫn sử dụng và thông tin phiên bản vào Tool, Fix hoàn thiện song ngữ.
- Tool ProtectVBA 2.3: Thay đổi giao diện từ Ribbon sang dạng Sheet, thêm ngôn ngữ Tiếng Anh
- Tool ProtectVBA 2.2: Chỉnh sửa Addin (.xlam) lại thành dạng Tool (.xlsb), fix lỗi hàm MsgUni trên 64bit
- Tool ProtectVBA 2.1: Thêm tính năng đơn giản code, mở khóa Unviewable, công cụ căn lề Code, fix lỗi..
- Tool ProtectVBA 2.0: Thêm mã hóa code, một tính năng năng mở khóa code

V

vothanhthu

Guest
@comeback Không biết bạn hiện Module lại bằng ngôn ngữ gì, nguyên tắc ra sao ?. Nếu có thể, bạn có thể cho mình tham khảo Code không?, hoặc một một đoạn video ngắn mà bạn đã làm thành công rồi cũng được !. Mình rất muốn học hỏi..

D

Deleted member 208

Guest
Mình có cảm giác bạn @comeback khoe là chính, các ý kiến không thấy có giá trị nào. Không biết mọi người có suy nghĩ giống mình không?

T

thanhphong

Guest
Đọc bài viết của bạn comback, tôi cảm thấy rất khó chịu, có thể tôi là một người đọc khó tính. Các ý kiến không có giá trị gì để người khác học hỏi. Tôi nghĩ nếu bạn có ý định khoe khoang, tại sao không khoe khoang trên facebook cá nhân, hoặc trên các trang như GPE, thuthuataccess, thuthuatexcel,... Topic có bạn ấy xuất hiện, trông cứ như là một bãi rác. Thỉnh thoảng lại són són ra chút ý kiến.
Mỗi bài viết độ vài chục từ. Khi viết chắc cũng không suy nghĩ mình định chia sẻ cái gì-mà có thể bạn ấy nghĩ, mình nên viết gì cho sướng tay.

TranTrinh

Yêu THVBA
Mình có đã dùng qua tool của bạn nhưng mình thấy có vấn đề, mình mô tả ở bên dưới ạ.
File đính kèm:
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Cảm ơn bạn TranTrinh đã phản hồi. Tôi hi vọng Admin @vothanhthu không lưu tâm vấn đề này.
1. Định hướng của diễn đàn không phải khóa hay giấu code. Tool ở mức độ này là chấp nhận được. Muốn giấu thì dùng chức năng mã hóa code ấy.
Tôi không hiểu sao mọi người cứ tập trung vào vấn đề này, trong khi tôi thấy bên ngoài không ai tập trung vào vấn đề này. Code của mọi người thì cũng có phải là công trình đồ sộ gì đâu.

2. Về vấn đề còn lại của Tool là giải ẩn Hide Module. Đây là vấn đề diễn đàn coi là thách thức (có lý do). Tuy nhiên khi giải quyết xong, không công khai Tool, chờ BQT nêu ý kiến.

V

vothanhthu

Guest
@TranTrinh Cảm ơn bạn rất nhiều về quá trình kiểm tra Tool.

Khi bạn khóa Unviewable, đồng nghĩa với việc bạn sẽ không thể truy cập vào VBA Project nhập mật khẩu để mở như thông thường, và mục đích của khóa Unviewable nó là vậy. Khi bạn Copy Sheet, việc này không tương tác gì đến khóa Unviewable của VBA Project cả, chỉ đơn giản là copy sheet qua lại nên bạn vẫn sẽ copy đc, Thứ không rõ nếu bạn khóa VBAProject rồi Unviewable thì có copy đc không, bạn thử xem sao.

Thông tin đến bạn !

anhtuan2939

Yêu THVBA
Chào ban quản trị, khi em dùng chức năng mã hóa code thì nó hiện thông báo lỗi như thế này, làm thế nào để giải quyết lỗi này ạ (vì e không thể chèn hình ảnh nên gõ luôn tên lỗi)
Run-time error '1004'
Programmatic access to Visual Basic Project is not trusted

anhtuan2939

Yêu THVBA
Chào ban quản trị, khi em dùng chức năng mã hóa code thì nó hiện thông báo lỗi như thế này, làm thế nào để giải quyết lỗi này ạ (vì e không thể chèn hình ảnh nên gõ luôn tên lỗi)
Run-time error '1004'
Programmatic access to Visual Basic Project is not trusted

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Nếu không đưa file demo thì không ai giúp được. Bạn có nghĩ là chỉ cần nhìn bức ảnh này thì giải quyết được vấn đề của bạn hay không?
Hãy upload file code của bạn cần mã hóa lên đây (upload lên mediafire.com hoặc google drive rồi kéo link về đây).

Chào bác sĩ. Bác sĩ có thể chữa bệnh cho con tôi được không? Sau đây là ảnh của con tôi.

-Thưa chị, thế cháu đâu? Vị bác sĩ hỏi.

Tôi chỉ có thể đưa ảnh của cháu cho các bác sĩ nhìn. Cháu hiện đang ở nhà xem tivi cho vui ạ, cháu ngại ra đường.

NhanSu

SMod
Thành viên BQT
Lỗi này có thể gặp khi dùng VBA truy cập vào môi trường VBA trong workbook, ví dụ như lệnh
Mã:
ThisWorkbook.VBProject.VBComponents.Count
Để tránh lỗi này thì bạn vào Excel option - Trust center - Trust center settings - tick vào ô Trust access to the VBA project object model.

anhtuan2939

Yêu THVBA
Nếu không đưa file demo thì không ai giúp được. Bạn có nghĩ là chỉ cần nhìn bức ảnh này thì giải quyết được vấn đề của bạn hay không?
Hãy upload file code của bạn cần mã hóa lên đây (upload lên mediafire.com hoặc google drive rồi kéo link về đây).
dạ, file trong đường link này ạ, phiền admin tải về check giúp e cái

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.