Tool mở khóa sheet, unviewable...

• Thread starter Deleted member 1294
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
D

Deleted member 1294

Guest
Nhằm tránh các câu hỏi cứ lặp đi lặp lại, các bạn lưu ý:
không thể ẩn code trong workbook, worksheet.
=======================================
Tôi muốn chia sẻ một công cụ để giúp bạn tìm hiểu mã VBA (Không nên sử dụng cho mục đích xấu !). Công cụ này có chức năng mở khóa các sheet, ẩn hiện các sheet, nhanh chóng di chuyển đến các sheet, ẩn các module, tạo unviewable, mở khóa unviewable (Xác suất thành công cao đối với hầu hết các tệp bị khóa unviewable, nhưng tốc độ hơi chậm!) và tính năng hiện các module đã bị ẩn !

Video hướng dẫn cài đặt:
Bạn cần đăng nhập để thấy đa phương tiện
Giao diện chính của tool:
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

1.Unlocksheet: Sử dụng để mở khóa tất cả các sheet hay một vài sheet.

Đầu tiên các bạn nhấn nút Tên sheet để lấy tên tất cả các sheet chứa và không chứa password.
Mặc định các sheet chứa password sẽ được chọn nếu bạn không muốn unlock sheet nào thì bỏ chọn sheet đó.
Cuối cùng nhấn nút Mở khóa để unlock sheet.
2.QL_sheet: Dùng để ẩn hiện các sheet đã bị hide.

Để hiện tất cả các sheet ta nhấn chọn checkbox ở trên cùng.
Để ẩn sheet nào bạn chỉ việc tick chọn vào sheet đó.
3.Switch_sheet: Bạn chọn sheet cần di chuyển nhanh đến.

4.High_unview: Tạo unviewable cho file với khả năng bảo mật cao hơn, đôi lúc sẽ lỗi với một vài file !
5.Low_unview: Tạo unviewable cho file với khả năng bảo mật thấp hơn khả năng lỗi ít.
6.Hide_Module: Dùng để ẩn các module trong file chứa macro.
6.Unlock_Unview: Dùng để mở khóa các file bị khóa unviewable, các file cần mở khóa phải đang đóng !
7.Unlock_Hide: Dùng để hiện các module đã ẩn, tính năng chỉ nên sử dụng một vài lần cho 1 file đã bị ẩn module không nên quá lạm dụng !
Video hướng dẫn sử dụng một số tính năng:
Bạn cần đăng nhập để thấy đa phương tiện

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Cảm ơn tác giả, nhưng có vẻ Tool chưa được đón nhận nồng nhiệt bởi:
-Khó sử dụng

Một, không có hướng dẫn cài đặt.
Bản thân tôi phải loay hoay một lúc mới tìm được nơi để copy file xll theo đường dẫn hướng dẫn ở trên. Nếu có Tool bổ trợ cài đặt đi kèm thì hay hơn.

Hai, khó sử dụng.
Khi khởi động Excel, vẫn không biết dùng Tool này như thế nào.

Bài viết nên có hình minh họa hướng dẫn hai điều trên thì hay hơn và sẽ được đón nhận hơn.

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Nhận xét 1: Tool này mạnh hơn Tool của vothanhthu.
Dẫn chứng:
Với file macro này thì Tool của vothanhthu không unlock được.

Nhưng Tool của bạn đã làm được.

Nhận xét 2: Nên có hướng dẫn cài đặt hoặc Tool hỗ trợ cài đặt. Ví dụ như máy tính của tôi thì không phải đường dẫn như @USA_Covid19 nêu.
Nó là:
Mã:
C:\Users\user\AppData\Roaming\Microsoft\AddIns
Nếu là hướng dẫn cài đặt, có thể viết trên file txt là được.

Mặc dù copy file vào thư mục trên nhưng khi khởi động Excel vẫn không được. Tôi đành double click vào file của bạn, mở trực tiếp file xll đó lên.

Nhận xét 3: Tool còn có điểm hạn chế, đó là khó sử dụng. Về điểm này thì Tool của vothanhthu hơn. Có lẽ do bạn lựa chọn để dưới dạng adin xll, mục đích để bảo mật code. Addin thì khó sử dụng hơn Tool, với tư cách là người dùng thì sẽ khó quan sát các nút bấm. Trong khi đó, quan điểm của vothanhthu là chia sẻ, miễn sao người dùng dễ sử dụng, code mở, thiết kế cũng dễ dùng hơn do là file Tool nên mở ra là thấy luôn các nút bấm.
Còn của bạn:

Điểm cộng là đề tên diễn đàn ^_^

Nhận xét 4: Theo như tôi hiểu, Tool chỉ hoạt động nếu file macro cần unlock đang đóng. Do đó nếu file macro đó đang mở thì cần thông báo cho người dùng, hãy đóng file đó lại trước khi unlock.

Cuối cùng, tôi đánh giá đây là một Tool mạnh. Cảm ơn bạn đã đóng góp cho cộng đồng một Tool bổ ích.

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Đây là một Tool mạnh nhưng trình bày còn chưa công phu cho nên người dùng chưa đón nhận nồng nhiệt.
Tuy nhiên dùng thử mới thấy sức mạnh unlock thật đáng khen.
Nhằm bảo tồn và lưu giữ, cho phép tôi cung cấp thêm link download dự phòng ở đây:
Cập nhật phiên bản mới 3/8/2020:
===============

-Về khả năng unlock thì giải quyết tốt hơn .
-Về khả năng lock unviewable. Mình nghĩ nếu như tạo ra file bị khóa unviewable mà Tool của bạn vothanhthu không thể unlock được thì Tool của bạn tự nhiên sẽ có nhiều người dùng.
Bởi vì:
-Giải mã tốt hơn.
-Mã hóa cũng tốt hơn.

Mong bạn tiếp tục nghiên cứu để cho ra Tool mạnh hơn nữa ^^

D

Deleted member 1294

Guest
Update tính năng unviewable link đã cập nhật bài 1 các bạn thử cho ý kiến, trong đó high_unview là tính năng mới còn low_unview là tính năng cũ !

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Thử phiên bản 2 của bạn @USA_Covid19 thì gặp lỗi.

Mình thực hiện unviewable hight, chương trình tạo ra file mới.
Mở file mới lên thì bị lỗi như này:

D

Deleted member 1294

Guest
@Euler bạn thử với nhiều file xem có bị lỗi như vậy không nha.

D

Deleted member 1294

Guest
@Euler cám ơn bạn đã phản hồi mong các bạn khác test thử có bị dậy không .

D

Deleted member 1392

Guest
@USA_Covid19 Mình vừa tải về thử thì gặp phải một số lỗi như sau:

Khi mình tạo một New mới, chọn Unlock_Unviewable và nhấn Cancel không chọn file. Ngay lập tức, màn hình Excel bị đơ và nó tạo ra một Form ảo như thế này. chỉ tắt Excel được khi dùng Task Manager bưộc dừng.

Máy tính sử dụng: Window 10 - 32bit, Office 2010 - 31bit

D

Deleted member 1294

Guest
@Ngày Mới cám ơn bạn đã quan tâm mình sẽ xem lại lỗi này !
Các bạn lưu ý một số lỗi sẽ xảy ra nếu office không dc kích hoạt hoặc protect view khi dùng tool !

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
D

Deleted member 1294

Guest
Thêm tính năng hiện module ẩn và fix một số lỗi !
Lưu ý tính năng hiện module ẩn chỉ dùng để hiện một vài lần đối với file đã bị ẩn module thôi nhé không nên lạm dụng nhiều lần như ẩn rồi hiện !
Khi nhấn nút tên module nếu tên module không đúng thì các bạn double click chọn để xóa nó đi !
Có video hướng dẫn ở bài 1
Tool vẫn còn một số lỗi mong các bạn sử dụng phản hồi để tool hoàn thiện hơn !

D

Deleted member 1294

Guest
@phn mở được nhưng file bạn bị mở ở chế độ protect view nên bị lỗi các module còn bị ẩn
link :

D

Deleted member 1294

Guest
@phn với file này mình sẽ làm và post sau mình đang sửa thêm tính năng này

D

Deleted member 1294

Guest
@phn gửi bạn

• Like
Reactions: phn
Trạng thái