Tool học tiếng Nhật?

Xin chào các bạn,

Hiện tôi bắt đầu tiếp xúc và học tiếng Nhật.
Tôi tìm hiểu link sau thấy có công cụ chuyển đổi chữ tiếng Nhật sang Romaji vag ngược lại:

Không biết là vba có thể xử lý được như vậy không?
Nếu có thể mong các bạn giúp đỡ.
Trân trọng cảm ơn.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Khi cài win thì cài bộ gõ tiếng nhật. Sau đó cài Office, thì mặc định trên Excel sẽ hỗ trợ phiên âm tiếng nhật.
Bạn tham khảo topic này:

Cảm ơn @tuhocvba,
Mình đã thử làm theo link của bạn, hình như cách đó chỉ áp dụng cho vấn đền đọc Kanji phải không?

Mình mong muốn 1 tool như sau:
1) Gõ [ナム] chữ katakana ---> chuyển sang Romaji là [namu] và ngược lại
2) Gõ [にほん] chữ Hiragana ---> chuyển sang Romaji là [namu] bà ngược lại
3 Gõ [...] chữ Kanji --> chuyển sang Romaji là [namu] bà ngược lại.
Nghĩa là tất cả các kiểu chữ có thể chuyển đổi từ kiểu này sang kiểu khác tùy theo sự chọn, nó cũng giống như kiểu cửa sổ google dịch vậy chọn ngôn ngữ nguồn & ngôn ngữ đích (cần biên dịch).
Hoặc của sổ cũng dạng như mình đưa link tại bài 1 vậy.

Không biết là có thể thực hiện được vấn đề này với VBA không bạn?
Trân trọng

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Không có hàm chuyển sang romaji, bạn phải tự viết thôi, chuyển từ hiragana sang romaji.
Tốt nhất bạn nên học thuộc bảng chữ hiragana, học xong sẽ thấy romaji không còn cần thiết nựa

Ngoài lề chút:
@tuhocvba xem có bí quyết gì hay tài liệu gì cho những người trung tuổi như mình không, truyền lại cho mình ít kinh nghiệm với.

@tuhocvba ,
Mình vừa thử với 2 chữ "願" và "致" thì hàm PHONETIC không chuyển được thành Kanakata hoặc Hiragana,
Có chữ chuyển được có chữ không chuyển được, nếu bạn biết nguyên nhân chỉ cho mình với.
Cảm ơn bạn.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
@tuhocvba ,
Mình vừa thử với 2 chữ "願" và "致" thì hàm PHONETIC không chuyển được thành Kanakata hoặc Hiragana,
Có chữ chuyển được có chữ không chuyển được, nếu bạn biết nguyên nhân chỉ cho mình với.
Cảm ơn bạn.
Người còn chả đọc nổi thì máy làm sao đọc được.
Bạn gõ お願いします thì hàm phonetic sẽ chuyển được.
Bạn gõ 致します thì sẽ chuyển được.

@tuhocvba , cảm ơn bạn.
Ý mình là sau khi mình sử dụng hàm 'PHONETIC' thì
いします chuyển thành オイシマス
します chuyển thành シマス
Các chỗ màu đỏ không chuyển được ấy bạn, như vậy là ntnao vậy hay là dạng danh từ riêng ?
Xin lỗi mình mới tiếp xúc tiếng Nhật nên không biết.