Tạo ComboBox trongUSerFom tìm kiếm

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Không lẽ chúng ta chịu thua bài toán này? Mọi dữ kiện bạn @phamthach đã nêu đủ rồi.
Bây giờ nếu khắc phục vụ listbox bằng cách khi ấn phím mũi tên trỏ xuống trên bàn phím thì con trỏ di chuyển xuống listbox. Sự kết hợp như vậy sẽ cho chức năng tương đương combobox. Liệu như vậy có được không, bạn phamthach thấy thế nào? Hay dứt khoát phải mở một con đường bằng combobox bằng mọi giá?

Euler

Administrator
Thành viên BQT

Mình có làm 1 file demo. Khi mình đánh vào combobox rồi ấn sổ xuống thì đã lọc. Nhưng khi chọn lại không chọn dc. Mong mọi ng giúp đỡ @vbano1 @Euler
Có lẽ bạn rất giỏi excel. Mình chưa biết bạn làm như thế nào.
Nhưng khi bạn sử dụng rowsource thì cũng có nghĩa là người code không thể làm gì được nữa. Không thể .clear combobox. Về việc này, nó cũng tương tự như list box mà trên diễn đàn đã có bài viết rồi.

Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

Mình có cảm giác rằng bạn đang cưỡng ép người khác phải theo ý đồ thiết kế của bạn, trong khi đó lại không nói rõ lý do.
File demo của bạn, mình không biết mục đích bạn muốn thể hiện điều gì, nhưng mình không thể sử dụng file đó để code được.
Mặt khác, như các bài trước, bạn và mọi người đã thống nhất với nhau là file có sheet VSCL, DATA. Nhưng file demo này không còn theo cấu trúc đó nữa.
Nếu chỉ là bạn muốn tìm hiểu về những khả năng của combobox, thì tôi cho rằng, chúng mình dừng ở đây, bạn có đồng ý không?

phamthach

Yêu THVBA nhất
Có lẽ bạn rất giỏi excel. Mình chưa biết bạn làm như thế nào.
Nhưng khi bạn sử dụng rowsource thì cũng có nghĩa là người code không thể làm gì được nữa. Không thể .clear combobox. Về việc này, nó cũng tương tự như list box mà trên diễn đàn đã có bài viết rồi.

Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

Mình có cảm giác rằng bạn đang cưỡng ép người khác phải theo ý đồ thiết kế của bạn, trong khi đó lại không nói rõ lý do.
File demo của bạn, mình không biết mục đích bạn muốn thể hiện điều gì, nhưng mình không thể sử dụng file đó để code được.
Mặt khác, như các bài trước, bạn và mọi người đã thống nhất với nhau là file có sheet VSCL, DATA. Nhưng file demo này không còn theo cấu trúc đó nữa.
Nếu chỉ là bạn muốn tìm hiểu về những khả năng của combobox, thì tôi cho rằng, chúng mình dừng ở đây, bạn có đồng ý không?
Ồ. Mình không biết là dùng rowSource dẫn đến không thể làm code. Điều này mình k biết và cũng chỉ là đưa lên mọi người xem giúp chứ k hề có ý ép ai hết. Do mình không hiểu lên đưa lên để hỏi thôi đâu có ép. Bạn nói vậy nghe lặng nề quá. Dù gì cũng cảm ơn bạn đã cho mình biết là dùng rowscource không thể dùng code. Mình nghĩ topic cũng lên dừng ở đây. Cảm ơn mọi người nhiều ....!

vbano1

SMod
Thành viên BQT
@phamthach nếu như cậu thử đặt mình vào vị trí của anh ấy, thì cậu không thấy nặng nề đâu.
Này nhé, ai cũng có công việc riêng, mà anh ấy ngay lập tức support vào ngày đầu tuần, như vậy là anh ấy rất quan tâm tới tới việc làm thế nào để đạt yêu cầu của cậu.
Rồi thì, nếu nhận yêu cầu khó, người ta trình bày lý do rồi bảo không làm được. Đứng trước yêu cầu khó, anh ấy không bỏ cuộc, đề xuất ra phương án mới. Nếu có người nhân viên như thế, thì cậu còn phàn nàn gì nữa.
Vấn đề ở đây là file lần này đưa lên khác nội dung đã thống nhất lần trước. Nếu cậu muốn làm theo ý mình thì tự làm, còn mọi người hiểu mục đích của cậu và đã đề xuất phương án đạt tới mục đích đó rồi, vậy sao cậu không sử dụng phương án đó? Lần này, không phải là đạt được mục đích, chỉ là bạn ích kỷ muốn thỏa mãn ý muốn bản thân, là chỉ dùng combobox, nhưng mọi người cũng đã góp ý là nó không lý tưởng.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.