Tản mạn 4/2020

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Từng topic trên diễn đàn mình đều đọc hết. Mỗi topic lại là một kỷ niệm.

Ngồi đọc lại từng topic hỗ trợ trên diễn đàn, thật nhiều cảm xúc. Công việc hoàn thành có, dự án không khả thi có, trình bày không rõ ràng-ban nick có...

Mỗi một topic đều chứa trong nó thật nhiều cảm xúc. Khi đọc lại những thông tin ban nick, đặt mình vào vị trí các bạn, mình cũng không vui, cũng thấy thuơng các bạn. Là con người thì ai cũng có lòng trắc ẩn. Nhưng không thể nói các bạn không sai. Quỹ thời gian của mọi người là hữu hạn, cho nên chúng mình cùng suy nghĩ làm sao sử dụng thật hiệu quả thời gian.

Khi thử đứng trên lập trường người điều hành diễn đàn, làm sao để mỗi tuần đều có kiến thức mới trên diễn đàn, làm sao để giải đáp code cho mọi người,...có lẽ các bạn sẽ hiểu được sự tức giận khi thời gian không được sử dụng hiệu quả, đáng lẽ mình có thể làm tốt hơn, trình bày rõ ràng hơn, việc đó mình có thể làm được nhưng đã không làm, khiến người khác phải mất thời gian vô ích.

Gắn bó với các bạn gần một năm, trải qua biết bao nhiêu chuyện, mọi người cũng dần hiểu cách làm việc của nhau.

Thành viên ThV ngày một trưởng thành hơn, có kỷ luật, biết trình bày rõ ràng hơn trước rất nhiều lần.

Tôi không thể tưởng tượng được những bài hỏi đáp của Chương Chăm Chận, của phamthach khi mới thành lập diễn đàn tệ ra sao.
Chương Chăm Chận thì có lẽ đã rời diễn đàn. Cùng sự việc thì admin Snow bị tước bỏ chức vụ. ( Hỗ trợ code khi chưa làm rõ input, ý tưởng). Cùng sự kiện, diễn đàn tước bỏ chức năng nhắn tin trên diễn đàn, không cho thành viên upload ảnh lên diễn đàn vì sử dụng tài nguyên không hiệu quả.
Ngày tước bỏ chức vụ của Snow, tôi rất buồn. Nhưng nếu không tước bỏ, diễn đàn sẽ sớm thành cái bãi rác.

phamthach thì sau này đã tự code được (có quay trở lại diễn đàn hỗ trợ code cho thành viên khác và nói rằng kiến thức bạn ấy có là học từ diễn đàn).
Tôi từng mắng phamthach sau khi diễn đàn đã hỗ trợ code, tỉ mỉ ghi comment từng dòng code nhưng sau đó bạn ấy không tự code lại được khi tự ý thay đổi form dữ liệu.
Mắng vậy nhưng cũng thương. Diễn đàn vẫn hỗ trợ code sau đó.

Thỉnh thoảng tôi vẫn còn thấy bạn ấy online.

So với ngày đó, các bạn bây giờ trình bày đã tốt hơn.

Có những người khi nhận trách mắng không còn quay lại diễn đàn nữa. Có những người thì chỉ xem bài viết thôi.
Đó là sự lựa chọn của mỗi người. Cuộc sống có người nọ người kia, có người thì chỉ biết đổ lỗi cho người khác mà không nhìn lại bản thân, có người thì biết nhận thiếu sót để rồi hoàn thiện mình hơn.

Phải bỏ đi cái tôi, thực dụng xem mình muốn gì, đó là điều mình đã học được từ công việc. Bỏ đi cái tôi là việc khó, không phải ai cũng làm được. Nhưng khi làm được rồi, các bạn sẽ thấy mình thực sự đã trưởng thành.