Phím tắt cho macro khi ẩn macro

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

doantuan

Yêu THVBA
Anh/ chị cho mình hỏi thêm. Khi gán phím tắt cho macro, có cách nào sử dụng được phím tắt cho private sub hoặc khi ẩn macro không?. Tại vì mình muốn ẩn hết macro, mà khi ẩn macro hay sub thì không dùng phím tắt được. Xin cám ơn nhiều!

vbano1

SMod
Thành viên BQT
Không hiểu khi ẩn macro là như thế nào, nếu khóa Module thông thường, thì tôi vẫn thấy sử dụng shortcut key bình thường, không ảnh hưởng gì.
Còn với Private Sub thì tôi không rõ.

doantuan

Yêu THVBA
Không hiểu khi ẩn macro là như thế nào, nếu khóa Module thông thường, thì tôi vẫn thấy sử dụng shortcut key bình thường, không ảnh hưởng gì.
Còn với Private Sub thì tôi không rõ.
Mình ẩn không cho hiện macro bằng: Option Private Module
Phím tắt gán cho macro trước đó không có tác dụng nữa.
Cho mình hỏi có cách nào khác không?

V

vothanhthu

Guest
doantuan Mình không rõ cách bạn ẩn Macro như thế nào, nhưng nếu xét về các phím tắt gọi Marco bên cạnh shortcut key, bạn có thể sử dụng lệnh Application.OnKey "{Key}", "Sub_muốn_gọi" .
Ví dụ mình muốn nhấn F8 để gọi Sub Hello_World, mình sẽ tạo Sub tên Tao_Key rồi gõ:
Mã:
Sub Tao_Key()
Application.OnKey "{F8}","Hello_World"
End Sub
Gọi Sub này chạy khi mở Workbook tại sự kiện Workbook_Open
Mã:
Private Sub Workbook_Open()
Call Tao_Key
End Sub
Danh sách các key và ví dụ được liệt kê đầy đủ trong link này bạn có thể tham khảo:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

doantuan

Yêu THVBA
doantuan Mình không rõ cách bạn ẩn Macro như thế nào, nhưng nếu xét về các phím tắt gọi Marco bên cạnh shortcut key, bạn có thể sử dụng lệnh Application.OnKey "{Key}", "Sub_muốn_gọi" .
Ví dụ mình muốn nhấn F8 để gọi Sub Hello_World, mình sẽ tạo Sub tên Tao_Key rồi gõ:
Mã:
Sub Tao_Key()
Application.OnKey "{F8}","Hello_World"
End Sub
Gọi Sub này chạy khi mở Workbook tại sự kiện Workbook_Open
Mã:
Private Sub Workbook_Open()
Call Tao_Key
End Sub
Danh sách các key và ví dụ được liệt kê đầy đủ trong link này bạn có thể tham khảo:
Cám ơn bạn nhiều. Mình đã làm được!

T

thanhphong

Guest
Cách đặt câu hỏi làm cho người đọc khó hiểu, về vấn đề Onkey, thì trên diễn đàn đã có một bài viết khá hay.
@doantuan : Nhắc tới ai, bạn sử dụng cấu trúc @tên_nick , đừng ấn vào nút trả lời, nó làm cho bài của người trước chèn vào bài của bạn, thật ra là không cần thiết, và nhìn vào rất rối.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.