Nhờ mọi người kiểm tra bảo mật code vba của file excel

• Thread starter Deleted member 1294
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
D

Deleted member 1294

Guest
Qua tìm hiểu trên trang web mình thấy có tool secure+VBA mình đã thử một file để test nhận thấy cách bảo mật khá lạ các module không tồn tại trong file nhưng vẫn chạy được lệnh (chỉ test trên máy mình). Mình đoán nó chỉ chạy được trên một máy tính vì nó sẽ xuất module ra đâu đó rồi gọi lại chúng.
-Nên nhờ mọi người kiểm tra xem nó có chạy trên các máy tính khác không ?
-Nếu có thì chúng ta cùng tìm hiểu các code vba đó để ở đâu ?
Vì đây là cách bảo mật khá hay mong mọi người quan tâm để cùng tìm hiểu !
Link file:

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Win 10 +Office 2016 64bit không chạy được. Báo lỗi là macro không chạy được. Bạn hãy xem có phải máy tính bạn đang vô hiệu không cho macro hoạt động hay không-xem lại rồi nhưng không phải thế!

D

Deleted member 1294

Guest
@tuhocvba đúng là file này chỉ chạy trên một máy tính duy nhất nó chỉ thích hợp cho những người sử dụng chung máy tính.
Bạn cần đăng nhập để thấy đa phương tiện
file gốc:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Joker

Yêu THVBA
Theo yêu cầu của bạn, mình thử chạy trên máy tính chạy hệ điều hành Windows 10, Office 2016 x64 báo lỗi như hình ảnh
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

thaipv

Mod
Thành viên BQT
Qua tìm hiểu trên trang web mình thấy có tool secure+VBA mình đã thử một file để test nhận thấy cách bảo mật khá lạ các module không tồn tại trong file nhưng vẫn chạy được lệnh (chỉ test trên máy mình). Mình đoán nó chỉ chạy được trên một máy tính vì nó sẽ xuất module ra đâu đó rồi gọi lại chúng.
-Nên nhờ mọi người kiểm tra xem nó có chạy trên các máy tính khác không ?
-Nếu có thì chúng ta cùng tìm hiểu các code vba đó để ở đâu ?
Vì đây là cách bảo mật khá hay mong mọi người quan tâm để cùng tìm hiểu !
Link file:
Cách báo mật này cũng hay đấy. Trên máy tôi, file này cũng báo lỗi, không sử dụng được, có lẽ cần thời gian nghiên cứu thêm !
(File FacePane.xlsm tôi viết sai đó, ý của tôi là FakePane, các bạn sửa lại nhé)

dohuuduy

Yêu THVBA
Máy mình vẫn bị lỗi khi mở file (Office 2016)

D

Deleted member 1392

Guest
@USA_Covid19 Cho mình xin lại file test nha, nay đọc lại bài vô tình thấy lại Topic đang bỏ ngỏ :)

D

Deleted member 1392

Guest
@USA_Covid19 File này trên máy bạn có mở được không, sao mình thấy nó bị lỗi luồng hết rồi mà nhỉ?.

D

Deleted member 1294

Guest
@ ngày mới mở bình thường.

D

Deleted member 1392

Guest
File này mà mở được thì thật sự rất lạ, Mình dịch ngược cả pCode và mã VBA nén đều cho kết quả là không dịch được. Trong luồng _VBA_PROJECT có tồn tại tên sub, trong thành phần thì thấy có 1 Sub tên chinh chứa 1 MsgBox. Luồng _VBA_PROJECT thì có tên khai báo nhưng dịch ngược mã nén và pCode trong luồng Module thì không tìm thấy, nên khi mở file Excel sẽ báo là lỗi toàn bộ luồng Module (Thisworkbook, Sheet1, Sheet2, Sheet3, Module1).

Mình nghi ngờ file này ban đầu là có chứa code, sau đó bị sửa như thế nào đó mà mã nén trong luồng Module thành 00 byte toàn bộ. Vì kết quả phân tích mã nén từng luồng Module đều cho kết là một chuỗi 00 byte

Nếu có thể, Bạn có thể cho mình xem Video file này mở lên như thế nào không?

D

Deleted member 1294

Guest
@Ngày Mới file không chạy được trên máy bạn hả ?
Bạn có thể chỉ mình cách dịch ngược pcode không đang tò mò !

D

Deleted member 1392

Guest
@USA_Covid19 Bạn sử dụng công cụ pcodedmp.py của Tiến sĩ Bontchev, Links:
Chính xác là mình và máy mọi người kế bên mình đều không mở được file này, khi mở đều báo lỗi không tìm thấy code trong luồng Module, nguyên nhân như mình trình bày ở trên. Cách bảo mật này mình không hiểu như nào luôn :)

D

Deleted member 1392

Guest
@USA_Covid19 Khi mở bằng phiên bản Excel khác không chạy được thì chắc chắn là họ đã xoá sạch mã nén VBA và có tác động gì đó đến pcode. Mình sẽ nghiên cứu thêm
Công nhận họ nghiên cứu cách bảo mật này thật sự rất hay.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.