Nhờ anh chị chỉ giùm

thanhngan2210

Yêu THVBA
Các anh chị ơi, em cũng mới học vba gần đây thôi. Hiện tại em đang thử lấy số thứ tự tự động nhưng với điều kiện: khách hàng nào thì đánh số thứ tự theo lượt mua bán của khách hàng đó
ví dụ cột B mà là khách hàng abc thì sẽ đánh số thứ tự các mặt hàng abc mua theo các ngày từ 1 - hết
cột B mà là khách hàng xyz thì sẽ đánh số thứ tự các mặt hàng abc mua theo các ngày từ 1 - hết
nhưng khi em viết dùng vòng lặp for each và if thì kết quả hiện giờ: ví dụ khách abc mua ngày 1 thì số thứ tự ra là 1. Khách xyz mua ngày 1 thì lại ra số thứ tự là 2
Mã:
Dim lr As String

lr = Sheet3.Range("B" & Rows.Count).End(xlUp).Row

Dim a As Integer

Dim i As Integer

For i = 7 To lr

If Sheet3.Cells(lr, 4).Value = "abc" Then

Sheet3.Cells(lr, 5).Value = "hoa qua" & " " & a
a = a + 1

End If
Next i
vậy em xin các anh chị cho em gợi ý để em làm ạ

Thvba84

Yêu THVBA
Các anh chị ơi, em cũng mới học vba gần đây thôi. Hiện tại em đang thử lấy số thứ tự tự động nhưng với điều kiện: khách hàng nào thì đánh số thứ tự theo lượt mua bán của khách hàng đó
ví dụ cột B mà là khách hàng abc thì sẽ đánh số thứ tự các mặt hàng abc mua theo các ngày từ 1 - hết
cột B mà là khách hàng xyz thì sẽ đánh số thứ tự các mặt hàng abc mua theo các ngày từ 1 - hết
nhưng khi em viết dùng vòng lặp for each và if thì kết quả hiện giờ: ví dụ khách abc mua ngày 1 thì số thứ tự ra là 1. Khách xyz mua ngày 1 thì lại ra số thứ tự là 2
Mã:
Dim lr As String

lr = Sheet3.Range("B" & Rows.Count).End(xlUp).Row

Dim a As Integer

Dim i As Integer

For i = 7 To lr

If Sheet3.Cells(lr, 4).Value = "abc" Then

Sheet3.Cells(lr, 5).Value = "hoa qua" & " " & a
a = a + 1

End If
Next i
vậy em xin các anh chị cho em gợi ý để em làm ạ
Vòng lặp for i sao chẳng có cái gì dính tới i bên trong nó vây bạn?

thanhngan2210

Yêu THVBA
dạ vâng. em cám ơn anh đã chỉ ra vấn đề ạ :) Không hiểu sao trong 1 lúc viết code viết cái gì mà mình cũng ko hiểu luôn huhu :(
Em đã tự làm được phần này rồi ạ,