Lấy tất cả tên và đường dẫn của folder con và file từ 1 folder bất kỳ => tạo cây thư mục trong file excel

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

KingMyO

Yêu THVBA
Kính chào các Anh Chị,

Em đang gặp 1 vấn đề là cần lấy tất cả các tên và đường dẫn của folder con và file từ 1 folder bất kỳ và sắp xếp nó thành sơ đồ cây trong file excel.
Em có tìm hiểu trên mạng nhưng chưa ra nên nhờ Anh Chị trên diễn đàn hỗ trợ ạ.

Cảm ơn Anh Chị.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Link download:
Chạy thủ tục SearchFolders
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

Nguồn:

KingMyO

Yêu THVBA
Link download:
Chạy thủ tục SearchFolders

Nguồn:
Cảm ơn chủ thớt nhiều nhiều ạ.
Nhưng do em đang có công việc cần đến cái này nhưng chưa kịp có thời gian nghiên cứ về VBA nên chủ thớt cho em thắc mắc một số ý, mong được giải đáp ạ:
1. Khi chạy xong đều có màn hình như dưới là lỗi gì ạ:

2. Khi tìm trong ổ đĩa hệ thống thì ko được ạ.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Tôi chạy thủ tục SearchFolders2 không có lỗi.
Kết quả:

Với mô tả của bạn, tôi không lý giải được.
Một, input là đường link như thế nào. Nếu bạn chọn thư mục có độ lớn (nhiều file, nhiều folder) như một folder hệ thống nào đó trên ổ C thì có thể tràn bộ nhớ.
Hai, macro cho ra output như thế nào, có liệt kê được file nào không.

Mô tả của bạn rất mơ hồ. Trong khả năng hiểu biết của tôi, lỗi 70 là lỗi không thể thực hiên ghi dữ liệu. Bạn đã giải nén file trước khi chạy macro hay không?

Trước hết, bạn hãy thử chạy một thư mục có độ lớn vừa phải để xem macro có thực thi được hay không đã.
Nếu mục đích bạn muốn liệt kê thư mục hệ thống của win, tôi nghĩ VBA là khó khả thi, có khả năng tràn bộ nhớ, không thể ghi được hết.

vbano1

SMod
Thành viên BQT
1. Bạn hãy giải nén file macro ra ổ D rồi chạy macro.
Nếu file macro lưu ở một nơi không cho phép ghi dữ liệu lên chính file macro thì sẽ lỗi.
Chẳng hạn nếu Win7, bạn lưu file macro ở C:\ProgramFiles\ , đây là nơi bị hạn chế, macro sẽ không ghi được nội dung lên file.

2. Bạn hãy chạy test thử với thư mục nhỏ trước xem chạy được không, rồi hãy thử với thư mục có độ lớn sau.

3. Về vấn đề giao tiếp trên diễn đàn: Hãy dừng ngay cách gọi chủ thớt. Bạn là người lập ra topic này, bạn là chủ thớt chứ không phải là ai khác.

D

Deleted member 1294

Guest
@KingMyO bạn đã hỏi ở diễn đàn này lại sang diễn đàn khác nhờ trợ giúp như vậy công sức mọi người ở đây có ý nghĩa gì không ?

NhanSu

SMod
Thành viên BQT
Code trên sẽ báo lỗi permission denied khi thư mục được chọn là thư mục windows chẳng hạn. Mình chưa rõ cách khắc phục, dạo này bận quá không test được.

VBA thì cũng chỉ thay cho thao tác bằng tay của con người thôi.
Ví dụ với Win 10, bằng cách click thông thường vào thư mục:
C:\Windows\appcompat\Programs
Máy tính thông báo quyền hạn chế truy cập.
Như vậy nếu macro mà cố truy cập vào thư mục này thì cũng sẽ gặp lỗi.

Khi có thông báo lỗi trên diễn đàn, cần phải đưa thông tin tỉ mỉ.
1. Input là gì, ví dụ trong trường hợp này input là đường link nào.
2. Hình ảnh lỗi, đã đưa lên OK.
3. Hiện trạng khi xảy ra lỗi như thế nào. Ví dụ đưa ra được một phần output. Sau đó thì bị lỗi.
Hoặc không đưa ra được tí ti output nào.

Chỉ đưa ra cái ảnh lỗi 70 thì không ai phán đoán hết được. Tôi nghĩ thái độ của chủ topic đã được BQT diễn đàn nhắc nhở khi post yêu cầu song song trên hai diễn đàn, mọi người không cần bình luận đưa ra giải pháp gì thì hơn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.