Khoanh vùng shape có mã giống nhau theo dữ liệu

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

k2d_nh0k

Yêu THVBA
Nhờ mọi người giúp đỡ nội dung bên dưới.
Mọi người xem file đính kèm đường dẫn bên dưới.
Trong file mình có bảng dữ liệu. cộtA(Mã) nếu trùng nhau thì tự động tạo thêm Rectangle khoanh vùng shape lại.
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

Sửa lần cuối:

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Xin lưu ý bạn đang tạo 2 topic trên diễn đàn. Xin hỏi 2 topic này có liên quan tới nhau hay không?
Ngoài ra, chúng tôi khuyến khích bạn upload lên google drive hoặc mediafire.com. Việc bạn upload file lên một nơi lạ sẽ khiến thành viên khác e dè và ngại download file về giúp đỡ bạn.

k2d_nh0k

Yêu THVBA
Xin lưu ý bạn đang tạo 2 topic trên diễn đàn. Xin hỏi 2 topic này có liên quan tới nhau hay không?
Ngoài ra, chúng tôi khuyến khích bạn upload lên google drive hoặc mediafire.com. Việc bạn upload file lên một nơi lạ sẽ khiến thành viên khác e dè và ngại download file về giúp đỡ bạn.
2 Topic này không liên quan đến nhau nhe anh.
em up lại lên mediafire rồi ạ.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Tôi thấy tên các shape đã được bạn đặt tên theo nội dung cột B. Nếu điều này được đảm bảo thì tôi thấy không khó.
Do không có thời gian, nên tôi chỉ nêu ý tưởng và hướng giải quyết, bạn tự code.
Liệt kê tên shape (cột B) mà có mã (cột A) giống nhau thành các nhóm: Giả sử tôi có nhóm các shape là 1,2,3,...n là cùng mã.
Trong nhóm này cần chạy vòng lặp từ 1 tới n để tập hợp 4 thông số: top 1, top 2, top 3,... top n. => Tìm giá trị nhỏ nhất.
Left 1, Left 2, ... , Left n => Tìm giá trị nhỏ nhất.

Nói tới đây là bạn đã thấy, có thể xác định được vị trí của hai cạnh hình chữ nhật rồi.

Điều tôi băn khoăn là các shape có kích thước giống nhau hay không, theo như mô tả ở trên, các shape có kích thước tương tự nhau.
Cho nên việc xác định chiều cao của hình chữ nhật cũng rất đơn giản.

=> Xác định shape có top nhỏ nhất + chiều cao của shape ấy.

Việc xác định cạnh đáy của hình chữ nhật không còn khó khăn.

Việc xác định vị trí cạnh còn lại cũng tương tự.
Trên đây là vài chia sẻ cách nghĩ. Ngoài ra chú ý đặt tên tiêu đề topic không viết hoa toàn bộ chữ cái.

k2d_nh0k

Yêu THVBA
Tôi thấy tên các shape đã được bạn đặt tên theo nội dung cột B. Nếu điều này được đảm bảo thì tôi thấy không khó.
Do không có thời gian, nên tôi chỉ nêu ý tưởng và hướng giải quyết, bạn tự code.
Liệt kê tên shape (cột B) mà có mã (cột A) giống nhau thành các nhóm: Giả sử tôi có nhóm các shape là 1,2,3,...n là cùng mã.
Trong nhóm này cần chạy vòng lặp từ 1 tới n để tập hợp 4 thông số: top 1, top 2, top 3,... top n. => Tìm giá trị nhỏ nhất.
Left 1, Left 2, ... , Left n => Tìm giá trị nhỏ nhất.

Nói tới đây là bạn đã thấy, có thể xác định được vị trí của hai cạnh hình chữ nhật rồi.

Điều tôi băn khoăn là các shape có kích thước giống nhau hay không, theo như mô tả ở trên, các shape có kích thước tương tự nhau.
Cho nên việc xác định chiều cao của hình chữ nhật cũng rất đơn giản.

=> Xác định shape có top nhỏ nhất + chiều cao của shape ấy.

Việc xác định cạnh đáy của hình chữ nhật không còn khó khăn.

Việc xác định vị trí cạnh còn lại cũng tương tự.
Trên đây là vài chia sẻ cách nghĩ. Ngoài ra chú ý đặt tên tiêu đề topic không viết hoa toàn bộ chữ cái.
cảm ơn ý tưởng của Admin nhé. mình sẽ tập viết thử.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.