Hướng dẫn tạo hiệu ứng đánh máy cho chữ bằng Camtasia

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Bước 1: Trước khi tạo hiệu ứng cho văn bản thì chúng ta phải thêm văn bản vào cái đã. Cụ thể bạn hãy vào Media => chọn Annotations => sau đó nháy chuột phải vào ABC => và chọn Add to Timeline at Playhead .
Bạn cần đăng nhập để thấy đính kèm

+ Bước 2: Ở bước này chúng ta sẽ tiến hành soạn thảo văn bản và định dạng lại văn bản theo nhu cầu cụ thể của bạn. Phần mềm cung cấp cho chúng ta một số định dạng như sau:

• Phông chữ
  • Màu chữ
  • Kiểu chữ
  • Cỡ chữ
  • Canh lề…

+ Bước 3: Thêm hiệu ứng Reveal cho văn bản bằng cách chọn Text trên Timeline => chọn Behaviors => nháy chuột phải vào Reveal => chọn Add to Selected Media. (Dùng thao tác kéo thả, kéo Reveal thả vào Tex).

+ Bước 4: Bạn chọn Properties => và chọn Behaviors.

+ Bước 5: Tại tab In bạn thiết lập như sau:

• Type chọn là Text - First To Last
  • Movement chọn là Ease Both – Quart
  • Speed chọn là 100%
  • Offset là tốc độ đánh máy (số càng lớn thì càng chậm). Trong bài viết này mình sẽ chọn là 5s
  • Các tùy chọn còn lại để như mặc định nhé.
+ Bước 6: Tại During và Out chúng ta không sử dụng nên sẽ tùy chỉnh là None.
+ Bước 7: Thực ra bước này là bước phụ và bạn có thể không thực hiện nó. Mục đích của bước này là chúng ta sẽ thêm vào âm thanh đánh máy để hiệu ứng này thêm sinh động và hấp dẫn hơn mà thôi..
(Lên youtube tự tìm và down: nhập từ khóa typing vào ô tìm kiếm và nhấn Enter ).
Nguồn tham khảo :
Mã:
https://blogchiasekienthuc.com/serie-bai-viet/tao-hieu-ung-danh-may-cho-chu-bang-camtasia.html

PTHhn

Yêu THVBA như điếu đổ
Hôm nay mình ghi hình thì tự nhiên bị đơ.
Cứ tưởng bị mất video nhưng bản ghi vẫn còn. Nó được lưu trong:
C:\Users\xxx\Appdata\Local\Temp\CamRec0
xxx là tên máy tính của các bạn.
Chú ý phải tự tay truy cập theo đường dẫn, không copy paste link truy cập được đâu. Mình không rõ tại sao.