Hỏi về listbox

• Thread starter Lê Vũ Tuấn Anh
  • Ngày gửi
L

Lê Vũ Tuấn Anh

Guest
Cám ơn mọi người rất nhiều. Cho mình hỏi chút bên chọn khi chọn công việc nấy lấy ra theo thứ tự dòng trên excel, mình muốn khi bấm vào dòng nào thì số liệu lấy ra sẽ thể hiện trên dòng đó không cần theo thứ tự trên excel đựoc không?

B

bvtvba

Guest
Đọc yêu cầu này chẳng hiểu gì. Đi nhờ người khác mà diễn đạt như thế này thì tớ cũng chẳng hiểu nếu mà bỏ tiền ra thì thái độ của bạn còn khệnh khạng tới cỡ nào. Thời gian người ta code cũng là thời gian, vậy mà thời gian của bạn thì bạn tiết kiệm thế.
Đọc mỏi mắt ra tớ chả hiểu là lấy dòng nào cho vào đâu. Thôi thì bên sheet dữ liệu nó ở dòng nào thì bê nó đúng vào dòng ấy trên sheet CHON.
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

File download:

L

Lê Vũ Tuấn Anh

Guest
Cám ơn bạn nhiều; Ý mình là mình đặt con trỏ trên bảng tính excel ở dòng nào thì mình chọn bất kể dòng công việc nào trên listbox nó sẽ lấy cống việc ra dòng mình đang chỉ trên excel không phụ thuộc vào số thứ tự trên listbox và trên Sheet (DMVT22)

B

bvtvba

Guest
Với khả năng diễn đạt thần thánh của bạn, cho tớ hỏi là, trên excel thì bạn chọn vào dòng 10, nghĩa là chỉ một dòng. Vậy trên listbox nếu tích chọn vào 2 dòng thì nó ghi đè vào hết dòng 10 à? Hay là ghi vào dòng 10 và dòng 11?
Tại sao mình muốn gì thì không nói rõ ra. Cách làm việc của bạn ở công ty cũng giống như cách diễn đạt hiện nay ở trên diễn đàn à?

Ví dụ thêm cái ảnh minh họa cho bạn dễ hiểu câu hỏi của tớ nhé:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

Lê Vũ Tuấn Anh

Guest
Ghi vào dòng 4 và dòng 5 bạn ạ

B

bvtvba

Guest
Vậy thì nói rõ ra ngay từ đầu, có phải đỡ mất thời gian của mọi người hay không, bạn có nghĩ thế không?

File download:

L

Lê Vũ Tuấn Anh

Guest
cho mình hỏi thêm chút là khi xao chuột thanh trượt trên listbox có thể trượt lên xuống không bạn ?

Xin cám ơn bạn nhiêu fnhé

B

bvtvba

Guest
Có bạn ạ, nhưng tớ không làm nữa đâu. Tớ mệt rồi.
Về cách post ảnh trên diễn đàn thì bạn tham khảo thêm ở đây:

L

Lê Vũ Tuấn Anh

Guest
Cám ơn bạn nhiều nhé, Bạn có thể giúp cho mình một chổ đó nữa thôi

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Theo qui định của diễn đàn, BQT sẽ không can thiệp vào một topic thuộc Box Thành Viên Tự Giúp Nhau.
Tôi nhận thấy topic đang có dấu hiệu căng thẳng, người code không còn giữ được bình tĩnh do bên đưa ra yêu cầu không trao thông tin đầy đủ ngay từ đầu.
1. Về câu hỏi: Có thể sử dụng chuột giữa để di chuyển trong listbox được không?
Tôi trả lời là Có. Về việc này code cũng không phải là ngắn. Diễn đàn sẽ sớm có bài viết hướng dẫn thành viên sau. Bạn chú ý theo dõi và cập nhật kiến thức trên diễn đàn.
2. Dưới đây là hình ảnh VBA cho access.

Việc code không phải vài dòng code là xong. Vậy thông tin để bạn được rõ.

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Thành viên yêu cầu dùng chuột giữa để điều khiển listbox thì tốn khá nhiều dòng code, phải dùng các hàm API của windown, bản thân VBA không thể tự làm được.
Vì đây là topic trong Box Thành Viên Tự Giúp Nhau, cho nên chỉ còn cách:
1. Chờ thành viên vào giúp.
2. Chờ diễn đàn đăng bài học hướng dẫn các thành viên cách làm. Việc này có lẽ lâu, vì hiện tại ban quản trị đều tập trung vào dự án Tool ghi thao tác và tái hiện lại thao tác chuột rồi.
Một vài hình ảnh để bạn thấy là có thể làm được.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Xin lỗi đã để bạn phải đợi lâu. Sau đây hãy cho phép tôi hỗ trợ bạn với tư cách là một thành viên thông thường của diễn đàn. (Theo qui định BQT sẽ không hỗ trợ topic trong Box Thành Viên Tự Giúp Nhau).

Link download:
===================
Thông tin ủng hộ diễn đàn:
Tài khoản Ngân hàng thương mại cổ phần Ngoại thương Việt Nam Vietcombank, số tài khoản: 0011003264055

Chi nhánh Quận Hoàn Kiếm, Hà Nội.
Chủ tài khoản: Phạm Minh Hoàng.

L

Lê Vũ Tuấn Anh

Guest
OK rồi xin cám ơn mọi người đã giúp đỡ