Hỏi về code khi tổng hợp dữ liệu từ 1 file trong folder sang 1 file tổng

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Tear River

Yêu THVBA
Dear các anh/chị

Em là thành viên mới và đang tự học VBA để thuận tiện cho công việc ạ ạ. Em có 1 vấn đề muốn hỏi các anh/chị giúp đỡ em ạ

Em cần tổng hợp tất cả các request mua hàng từ các phòng ban khác nhau vào 1 file tổng theo đúng tên (cột) của từng phòng ban
Em chỉ vlookup lấy thông tin ở cột số lượng ạ (cột mã là cột làm chuẩn ạ). Các file request em để ở 1 folder
Sau khi đã vlookup dc dữ lieu (số lượng) của 1 phòng thì phải check lại Tổng số lượng-tổng số tiền của file request bộ phận so với file tổng của em có khớp nhau hay không (file tổng là giá tiền chuẩn - file bộ phận gửi có thể chưa update giá nên em cần check mục đó)
Nếu khác nhau thì hiển thị để mình biết khác nhau ở mã hàng nào ạ

Note:
- Folder có rất nhiều file request. vậy làm thế nào để file request của bộ phận nào nhảy đúng vào cột tên của bộ phận đó ạ
- Sau khi lấy dữ lieu phải xóa hết những mã = 0, N/A

Em không biết gửi file đính kèm ntn. anh/chị chỉ em với ạ

NhanSu

SMod
Thành viên BQT
Bạn vào mediafire.com hay Google drive upload rồi gửi link lên đây. Các file của phòng ban nên cùng 1 định dạng, nếu nhiều file thì dùng power query là phù hợp nhất.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Bạn có thể upload file lên google drive rồi chia sẻ link về đây.
Nếu bạn chưa biết chia sẻ file trên google drive thì bạn có thể tham khảo , hoặc tự google tìm kiếm tham khảo.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Em gửi ạ. Không biết có đúng không ạ

Bạn cần chia sẻ ở chế độ bất kỳ ai có liên kết đều có thể xem được file.

Tear River

Yêu THVBA
Như thế này đúng chưa ạ

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
File tổng là file nào? File bộ phận gửi là file nào?
Tại sao bạn lại cung cấp 3 file, ý nghĩa và vai trò của từng file là gì?
Cách tổng hợp dữ liệu như thế nào, đưa ra ví dụ.
Nên sử dụng bằng hình ảnh cho trực quan dễ hiểu, giảm thiểu thời gian đọc hiểu cho người khác.
Nếu bạn không biết cách upload ảnh lên diễn đàn, bạn vui lòng tham khảo topic sau: .

Với trạng thái trình bày như bây giờ, tôi không dám chắc sẽ có ai chịu giúp bạn.

Tear River

Yêu THVBA
Em gửi lại cách làm hiện tại của em theo từng bước trong file detail theo link dưới :

File tổng là file này ạ:

File request của bộ phận là các file như này ạ. em gửi 1 file mẫu ạ

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Bạn mang bài đi diễn đàn khác mà hỏi giúp tôi. Tôi không muốn đọc bài viết của bạn. Thân!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.