Hỗ trợ: Chiết dữ liệu trong một chuỗi mà không dùng function trong VBA , chỉ dùng vòng lặp liệu có thể ?

freedom25

Yêu THVBA
Chào anh chị em diễn đàn !

Mình có một bài tập liên quan tách dữ liệu trong chuỗi dùng code VBA. Việc tách chuỗi dữ liệu không còn xa lạ với dân VBA nếu sử dụng các function như split(), mid,len()..., tuy nhiên ở đây thầy giáo ra đề yêu cầu không sử dụng function mà chỉ viết code để lọc ra , cho mình hỏi:
1. chúng ta có thể dùng vòng lặp để tách chuỗi ko ? Nếu được thì mong mọi người hỗ trợ.
2. Trường hợp nếu dùng RegEx thì với nhóm dữ liệu số thập phân thì mình nên tách bằng cách nào ?

Bài tập tách chuỗi
code; timestart; timetransfer
200; 1.8976; 1.01212

Xin cảm ơn

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Nếu là vấn đề bạn gặp phải thì chúng tôi vui lòng hỗ trợ.
Bất cứ giải đáp nào cũng đều phát sinh thời gian. Nếu không thực sự cần thiết thì không nên hỏi.
Vấn đề của bạn, người ta dạy người ta thu tiền thì người ta sẽ có trách nhiệm giải đáp. Tôi nghĩ bạn không cần phải lưu tâm một vấn đề mà chắc chắn sẽ được giải đáp.

NhanSu

SMod
Thành viên BQT
Câu 1 có lẽ rất cơ bản trong xử lý chuỗi và vòng lặp nên để chờ thầy giải đáp.
Mình giúp bạn câu 2, mục đích cũng để tham khảo, luyện tập thêm về biểu thức chính quy. Pattern ở đây là
"[+|-]?(\d+(\.\d+)?)". Chú ý pattern này chấp nhận cả các số có dạng 01, 00... Bạn tự xử trường hợp đó nếu cần nhé.