Hàm phonetic hiển thị phiên âm cho các bạn học tiếng nhật

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Một tính năng rất hay của excel, là cho phép hiển thị cách đọc hán tự.
Hàm để lấy phiên âm này là hàm
Mã:
phonetic
Giả sử ở nội dung cells A1 có nội dung là:
Mã:
Trên cells A2 mình viết hàm có nội dung là:
Mã:
=phonetic(A1)
Khi đó chúng ta được kết quả là:
Mã:
はは
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

Sửa lần cuối:

Euler

Administrator
Thành viên BQT
sao excell cua minh lai khong co ham phonetic nhi
Đối với máy tính khi cài win, chọn bộ gõ IME (tiếng nhật) thì mặc định bộ gõ này sẽ tích hợp vào hệ thống window, và trên excel cũng tích hợp luôn những thứ liên quan tới tiếng nhật. Khi đó trên excel sẽ tìm thấy chỗ thiệt định furigana (phiên âm cách đọc tiếng nhật), đồng thời cũng sử dụng được hàm phonetic.
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

Như vậy vấn đề của bạn có thể là vì trên máy tính chưa có bộ gõ IME tiếng nhật.
Bạn cần đăng nhập để thấy đính kèm

Topic liên quan:

ydkvn

Yêu THVBA
sao excell cua minh lai khong co ham phonetic nhi
mình cũng gặp trường hợp tuơng tự, là máy mình dùng hàm phonetic trả về kết quả #N/A, và không có rắc Ruby (tức phiên âm) trong excel được (với word thì vẫn phiên âm bình thường). Và hôm nay, ngày đầu năm đi làm, rảnh rỗi quá nên mình mày mò và đã fix được. Xin chia sẻ như bên dưới, bạn thử xem có được không nhé.
Máy mình có lôi bộ gõ IME ra đánh bình thường rồi, nhưng hình như trong Office chưa có. Nên mình chọn install thêm. Như sau:
Mở excel -> File -> options -> Language -> Chỗ "Office Authoring Languages and Proffing" Mình chọn thêm Japanese nữa, và đặt nó làm ưu tiên (preferred).
tắt office (bao gồm word, excel, outlook), mở lại thì Icon của Ruby (hay Phonetic Guide) xuất hiện ngay vị trí cạnh "Font color".
Đến lúc này mình mới sử dụng đựoc hàm phonetic để lấy phiên âm.
Lưu ý: nguồn của chữ ở ô mình cần lấy phiên âm (Reference) phải do mình tự gõ vào, nếu nguồn là do copy thì tốn thêm một bước nữa là chọn "Edit Phonetic" chữ ở ô nguồn rồi mới dùng hàm Phonetic để trích phiên âm nhé.

P/S: mình không rành thuật ngữ về tin học lắm nên diễn đạt không tốt. Mong các bạn bỏ qua nhé.

Cho mình hỏi chút, của mình là office 2010, nhưng mình ko biết cách làm để sử dụng hàm phonetic. mình đánh hàm và ra kết quả N/A

PhucTT

Yêu THVBA
Cho mình hỏi là mình dùng máy macbook khi gõ hàm phonetic thì chỉ hiên N/A ạ, => mong các tiền bối chỉ giúp

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Ở bài viết #4 bạn ấy đã giải thích rồi.
Bạn cần đăng nhập để thấy đính kèm

Sau khi cài đặt ngôn ngữ Japanese thì ấn vô Set As Preferred là được.