Giải quyết khiếu nại số 02 tháng 12 năm 2019

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
1. Về tranh chấp quyền tác giả cũng như dẫn link nguồn.
Liên quan tới bài viết:

Chúng tôi nhận thấy dường như @pvthai muốn nói mình mới là tác giả bài viết. Tuy nhiên tra cứu trên diễn đàn này, chúng tôi không nhận thấy có bài nào tương tự.
Chúng tôi nghĩ rằng có thể bạn có thể đã viết nó ở nơi khác. Ngay cả trong trường hợp này cũng rất khó nói bạn là tác giả bài viết, người nghĩ ra cách làm ẩn module. Trong trường hợp bạn cũng tham khảo ở nơi khác thì không có quyền nói mình là tác giả.

1.1 Chúng tôi muốn hỏi @vothanhthu về bài viết trên, bạn nghĩ ra hay tham khảo từ đâu, link?
1.2 Chúng tôi muốn hỏi @pvthai , có phải bạn cho rằng bạn là tác giả nghĩ ra phương pháp trên? Trong trường hợp đó, tôi có vài điều muốn hỏi:
Tại sao lại thay thành 0A mà không phải là giá trị khác.

2. Về ngôn ngữ sử dụng trên diễn đàn của @pvthai .
nếu chuyện đó có thật thì bác Bill Gate cắp sách tới nhà bạn xin phụ đạo rồi, bạn xem tài liệu chính chủ của microsoft nhé
Link:
Đây không phải là ngôn ngữ thảo luận học thuật. Có lẽ điều bạn muốn thắc mắc là:
Hãy cho tôi xem file đó. Tại sao lại có file như thế vì ở đây (...) đã nói là (...). Như thế thì lạ thật đấy, vậy hãy cho tôi xem file.
Nếu nói như trên, tôi cho rằng nó phù hợp với nội dung cần thảo luận, đúng ý đồ mà bạn đang thắc mắc mà không gây cảm giác khó chịu nơi người nghe.
Cách thảo luận bằng ngôn ngữ như bạn đã dùng trên, tự bản thân bạn có cảm thấy mình thiếu văn hóa không?
Hãy trả lời chúng tôi là có/không.

Trong vòng 7 ngày, chúng tôi muốn hai bạn hồi đáp topic này.

D

Deleted member 560

Guest
Tại sao lại thay thành 0A mà không phải là giá trị khác.
mảng này chuyên về RE (reverse engineering) của dân hacker, đọc mã máy mấy số 0-1 hệ nhị phân, ABC.. hệ thập phân
đây là bài gốc

túm lại, tôi không cần tranh chấp gì với thành viên kia, chỉ nhắc nhở về tính tự giác.

Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Mọi người rút kinh nghiệm nên dẫn link nguồn khi tham khảo, không làm tổn hại thanh danh của diễn đàn ta. Rút kinh nghiệm.
Về lời lẽ trên diễn đàn thì diễn đàn cũng như một xã hội thu nhỏ, mỗi người một văn hoad khác nhau, tuy nhiên mọi người cân nhắc sử dụng từ ngữ phù hợp với văn hóa chung của diễn đàn.
Vài ý kiến như trên, việc này giao cho @giaiphapvba giải quyết.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Hay nhỉ, tự dưng lại có ông @pvthai nào không biết. Tôi là @thaipv khẳng định không phải là @pvthai !
Địa chỉ Ip của bạn là HCM.
Địa chỉ Ip của người kia là HN.
Hai nick tuy giống nhau nhưng BQT không nói hai bạn là một. Tuy nhiên việc hai nick giống nhau, trong đó có một nick cư xử thiếu văn hóa, điều đó có thể ảnh hưởng tới thanh danh của nick còn lại.
Diễn đàn sẽ xem xét xóa nick HN.

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
mảng này chuyên về RE (reverse engineering) của dân hacker, đọc mã máy mấy số 0-1 hệ nhị phân, ABC.. hệ thập phân
đây là bài gốc
túm lại, tôi không cần tranh chấp gì với thành viên kia, chỉ nhắc nhở về tính tự giác.
Bài gốc link ở đâu, nếu bạn không dẫn link thì không ai hiểu được.
Cả hai câu hỏi của tôi đều không thấy bạn trả lời.
Tại sao thêm 0A. Tôi biết đó là hệ cơ số 16 nhưng tại sao không phải là 0B hay 0C...
Câu trả lời Có/Không cũng chưa thấy bạn trả lời.

Tôi không muốn có định kiến về bạn. Vì vậy, tôi sẽ xóa nick của @pvthai . Nếu tham gia thì hãy lập nick khác và chú ý thái độ chừng mực, lời lẽ từ ngữ nên kiểm soát cho tốt. Trước khi học VBA, hãy học làm NGƯỜI trước đã.
Chúc bạn thành đạt.

V

vothanhthu

Guest
Xin chào mọi người, đọc bài viết mọi người mà lòng cứ thấy buồn buồn.

Căn nguyên của Kỹ thuật này trong bài đăng là do mình và bạn David đã tìm ra trong một lần 2 đứa nghiên cứu về bảo mật Excel, lúc đó mình còn đi Du học ở Anh cách đây hơn 5 năm. Mình cũng nói bạn ấy về bài đăng này.

Còn về sự việc của bạn @pvthai mình cũng xin giải thích, đúng là câu từ của mình có ảnh hưởng khi đọc bài viết của bạn, nhưng mình đã biết về phương pháp này trước khi đọc bài viết của bạn lâu lắm rồi, mình đọc được bài viết của bạn là khi mình tra google chuẩn bị viết bài viết này, Lúc mình trả lời Topic hiện code trước mình không hề biết sự tồn tại bài viết của bạn. Hơn nữa, trong bài viết của bạn đơn thuần là một comment trả lời câu hỏi chứ không phải là một bài viết chia sẽ, nó không mang tính chất hướng dẫn, chia sẽ như những gì mình đã viết mình trong Topic. Và mình cũng chia sẽ bài này dựa trên hiểu biết của mình. Nên mình thấy nó không vi phạm sở hữu trí tuệ của bạn.

Trên đó là toàn bộ những gì mình muốn nói về vụ việc này. Mình cũng không muốn phải ai phải khó xử, mong muốn của mình là chia sẽ kiến thức đến cho cộng đồng, mình không muốn tranh chấp làm người ai phải khó xử. Admin xem giúp mình, lỡ thấy bài viết của mình gây khó khăn trong bản quyền thì xóa giúp mình. Mình cảm ơn cả nhà TuhocVBA

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Trước hết, bài viết của bạn @vothanhthu sẽ không bị xóa. Kiến thức chia sẻ là đáng hoan nghênh.
Bài viết chỉ bị xóa nếu có tranh chấp về quyền tác giả. Tuy nhiên chúng tôi nhận thấy không ai chứng minh được bản thân mình là tác giả, cũng như dẫn ra nguồn thể hiện mình là tác giả.

Nếu còn có tranh chấp nào khác thì người khiếu nại hãy đưa ra chứng cứ rõ ràng, nghiêm cấm post bài trong một box học thuật với lời lẽ thiếu văn hóa.

Ngoài ra, với những người chia sẻ kiến thức, mong các bạn ý thức được việc dẫn nguồn. Điều này diễn đàn đang làm rất tốt. Nếu các bạn theo dõi các bài viết trên TUHOCVBA thì thấy rõ điều này. Các thành viên tuyệt đối không làm tổn hại thanh danh của diễn đàn ta.
Chúc các bạn gặt hái nhiều thành công trong công việc và cuộc sống, tiếp tục cống hiến cho xã hội thông qua việc trao đổi và chia sẻ kiến thức trên diễn đàn. Các hành động cà khịa trên diễn đàn sẽ bị xóa nick.

thaipv

Mod
Thành viên BQT
Xin chào mọi người, đọc bài viết mọi người mà lòng cứ thấy buồn buồn.

Căn nguyên của Kỹ thuật này trong bài đăng là do mình và bạn David đã tìm ra trong một lần 2 đứa nghiên cứu về bảo mật Excel, lúc đó mình còn đi Du học ở Anh cách đây hơn 5 năm. Mình cũng nói bạn ấy về bài đăng này.

Còn về sự việc của bạn @pvthai mình cũng xin giải thích, đúng là câu từ của mình có ảnh hưởng khi đọc bài viết của bạn, nhưng mình đã biết về phương pháp này trước khi đọc bài viết của bạn lâu lắm rồi, mình đọc được bài viết của bạn là khi mình tra google chuẩn bị viết bài viết này, Lúc mình trả lời Topic hiện code trước mình không hề biết sự tồn tại bài viết của bạn. Hơn nữa, trong bài viết của bạn đơn thuần là một comment trả lời câu hỏi chứ không phải là một bài viết chia sẽ, nó không mang tính chất hướng dẫn, chia sẽ như những gì mình đã viết mình trong Topic. Và mình cũng chia sẽ bài này dựa trên hiểu biết của mình. Nên mình thấy nó không vi phạm sở hữu trí tuệ của bạn.

Trên đó là toàn bộ những gì mình muốn nói về vụ việc này. Mình cũng không muốn phải ai phải khó xử, mong muốn của mình là chia sẽ kiến thức đến cho cộng đồng, mình không muốn tranh chấp làm người ai phải khó xử. Admin xem giúp mình, lỡ thấy bài viết của mình gây khó khăn trong bản quyền thì xóa giúp mình. Mình cảm ơn cả nhà TuhocVBA
Không việc gì phải buồn bạn ạ. Nguyên nhân ở đây là có người (nick @pvthai, có lẽ là người bên diễn đàn khác) giả mạo tôi (nick @thaipv).

Tôi là tác giả thớt này . Tuy nhiên, tôi cũng khẳng định mình không là tác giả của phương pháp 'ẩn module' mà tôi học hỏi từ trang web này (trang web không hướng dẫn cách làm ẩn module nhưng tôi so sánh và tự suy luận ra). (Rất lâu sau đó trên trang genk.vn cũng có bài viết về phương pháp ẩn module, tôi không còn nhớ địa chỉ).

Tôi cũng rất quan tâm đến lĩnh vực bảo mật vì vậy nên tôi rất hoan nghênh các bạn bàn luận về những chủ đề như này.

T

thanhphong

Guest
Đúng là tiểu nhân, làm toàn những việc mờ ám, xóa nick là đúng. Trước hết hãy làm người đi đã. Cứ liên quan tới GPE là dường như toàn những chuyện xấu xa, mờ ám.