Giải quyết khiếu nại số 01- ngày 9 tháng 8 năm 2919

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Câu chuyện:
Tác giả đưa topic là @Hồng Phương được thể hiện tại đây:

Nội dung khiếu nại:
1. Topic chưa nhận được phản hồi là thỏa mãn/chưa thỏa mãn nhưng Admin Euler tiến hành khóa topic. => Admin Euler tự ý phán đoán, Admin Euler sai.
2. Tác giả topic có lời lẽ xúc phạm được thể hiện:
Có lẽ kiến thức cũng chỉ đến như vậy thôi.
Post bài khiếu nại sai box, tạm chấp nhận.

Lời lẽ xúc phạm như trên là không thể chấp nhận trong thảo luận học thuật. Nếu khóa topic nhầm hoặc sai, phải vào Khiếu nại, hoặc Góp ý để phản hồi mở lại topic.

Tôi đã kiểm tra lại topic. Những thông tin bạn đưa là đủ nhưng dễ gây hiểu sai. Bạn nên sử dụng hình ảnh minh họa để người ngu nhất cũng không hiểu sai được.
Theo bạn, khi có một vấn đề dẫn tới hiểu sai hoặc hiểu nhầm, thì lỗi thuộc về người thuyết minh hay thuộc về năng lực của người tiếp nhận thông tin?

Nếu bạn cho rằng lỗi thuộc về năng lực người tiếp nhận thông tin thì đối sách là gì để lần sau họ hiểu được? Bắt họ phải thông minh lên?
Còn cách nghĩ cho rằng lỗi thuộc về người thuyết minh, thì tôi đề cử cách thuyết minh dễ hiểu hơn như sau:
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

Tôi định mở lại topic, nhưng nghĩ rằng, có lẽ mở ra mà kiến thức cũng chỉ vậy thôi, thì không biết thảo luận có đi tới kết quả cho người giỏi giang hiểu được hay không. Vậy bạn có phiền không nếu tôi giữ nguyên trạng thái khóa topic, và bạn tự giải quyết vấn đề của mình?

H

Hồng Phương

Guest
Theo em nghĩ thì anh không nên đóng Topic bất chợt như vậy, bởi vì các vấn đề chưa được giải quyết xong.
Mặc dù em chưa hiểu biết về VBA nhưng em vẫn biết bài toán này vẫn giải quyết được
Ví dụ như thêm cú pháp (ParamArray)
Đấy là em chỉ biết như vậy
Còn diễn đàn là của anh
Anh muốn làm gì chẳng được
Cảm ơn anh
tuhocvba

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
1. Nếu không giữ được bình tĩnh thì đừng nói gì. Tôi không phải là cái thùng để bạn quẳng những cảm xúc của bạn vào.
2. Vấn đề ở đây không phải là giải quyết được/không được, vấn đề ở đây là có sự nhìn nhận rằng đã giải quyết xong rồi. Lỗi thuộc về hai phía.
Phía Euler: Không tuân thủ trình tự chờ phản hồi của bạn.
Phía bạn: Trình bày chưa tốt, vẫn có người hiểu chưa thông ý của bạn. Vậy trong trường hợp này, bạn nên suy nghĩ là làm sao để lần sau trình bày tốt hơn.

Và tôi thì không nghĩ chỉ có Euler, tôi xem mấy reply thì cũng có reply nào đúng ý bạn đâu. Vậy không chỉ có Euler hiểu sai. Cái khác ở đây, là Euler có sẵn công cụ khóa Topic thì Euler khóa vì nghĩ xong rồi.

Nếu còn nói chuyện bằng cái giọng chợ búa côn đồ "thích làm gì chẳng được", "diễn đàn chẳng tồn tại lâu đâu",... Tôi nghĩ bạn không giữ được bình tĩnh nên không nói gì. Nếu ngày mai, bạn vẫn nói bằng giọng đó, thì không được.
Bận giận dỗi, nói những câu chỉ để giải tỏa cảm xúc, mà không giải quyết được vấn đề gì.
Ừ thì ngu, ừ thì không tồn tại lâu, như thế thì sao? Nói xong chưa?
=> Tôi đã nghĩ như vậy đấy.

H

Hồng Phương

Guest
Thì em nói không đúng hở?
Đấy là do cách sử sự của BQT
Anh xem lại xem câu hỏi của em có đúng từng khía cạnh không?
Anh lại nói em là "Chợ búa côn đồ"

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Việc này, em xin nhận lỗi vì tự ý phán đoán.
@Hồng Phương : Không ai nói bạn là chợ búa côn đồ, mà là giọng điệu bạn sử dụng là giọng của chợ búa côn đồ.

H

Hồng Phương

Guest
Anh
tuhocvba
trong đầu bài em đã nói rõ là:

Em muốn hàm tách các ký tự ở các ô và vùng không liên tục
Sau đó nối các ký tự với nhau bằng dấu ","
Nếu ô nào trống " " thì bỏ qua
Với điều kiện hàm chọn được nhiều vùng và nhiều ô, thứ tự ưu tiên là hàng đến cột
Em xin cảm ơn các anh chị!

vbano1

SMod
Thành viên BQT
Đúng là bạn đã nói đủ. Người đọc nếu đọc lướt qua thì sẽ sót. Vì vậy, trong trường hợp này nếu có ảnh minh họa như ở trên, thì khả năng hiểu sai sẽ được giảm thiểu. Việc đọc sót thông tin là cũng có thể xảy ra, vì vậy nên dùng hình ảnh. Hoặc trong câu của bạn nên làm nổi bật chữ nhiều vùng.
Suy nghĩ làm thế nào để không ai hiểu sai nữa. Chứ cứ suy nghĩ tôi đúng, việc sai là việc của người hiểu sai thì như thế không phải là cách giải quyết vấn đề.
Cũng như tai nạn giao thông, không thể sống lại mà cãi, tôi đúng, cái anh còn sống là anh đi sai.
Trong khả năng của bản thân, làm thế nào để tránh việc đó lặp lại. Còn có ai nói bạn sai đâu. Việc bạn bực tức thì ai cũng hiểu. Mọi người cười thôi. Mai bạn ngủ dậy là thấy chuyện ấy bé xíu chứ có gì đâu.

H

Hồng Phương

Guest
Em cảm ơn chị
vbano1
thế chị sửa lại công thức như với ý tưởng của em với chị nhé
Em cảm ơn chị!

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Thôi mọi người đi ngủ đi.
Tạm thời xử lý như sau:
1. Mở lại topic.
2. Euler đọc lại luật ban quản trị "Không tự ý phán đoán" nhé.
3. Euler không làm Admin nữa.
4. Hồng Phương mai tỉnh táo thì sám hối lại những lời nghiệt ngã nói trong lúc tức giận nhé. Nên sửa tính đó đi.

H

Hồng Phương

Guest
Anh
tuhocvba
oi, ai cũng có thể sai sót và hiểu lầm, anh không nên phán xét anh Euler nhanh như vậy.
Anh cứ để anh ấy làm Admin đi anh oi

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Thôi mọi người đi ngủ đi.
Cái này anh không phán xét ai, mà dựa vào luật và thi hành thôi.
Với lại làm admin có lương lậu gì đâu, Euler vẫn tham gia dịch thuật.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.