Giá trị của chúng ta

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Giá Trị
Kỷ niệm một năm, diễn đàn có 1400 thành viên.
Và hiện tại chúng ta có hơn 5000 thành viên, sau khoảng 2 năm rưỡi hoạt động.

Nhưng tất cả các bạn đều phải thừa nhận, thời kỳ phát triển đỉnh cao nhất của diễn đàn chính là năm đầu tiên. Các bài viết mới được cập nhật liên tục. Hiện nay thành viên tuy đông nhưng lượng bài viết mới không cập nhật thường xuyên như trước. Tất nhiên cũng còn một lý do, kiến thức để khai phá càng ngày càng ít đi do những gì dễ khai phá thì đã làm rồi.

Có rất nhiều người gào thét phải thế này thế kia để thu hút thành viên. Nhưng diễn đàn vẫn một mực duy trì chế độ kỷ luật nghiêm khắc, bài viết trên diễn đàn hết sức cô đọng và dễ hiểu, điều đó đã giúp diễn đàn thu hút được các thành viên có chất lượng tham gia đóng góp. Thành viên khi tham gia diễn đàn cũng bắt đầu chuyển biến, quen với cách làm việc chuyên nghiệp, họ trình bày càng ngày càng cẩn thận hơn so với trước khi tham gia diễn đàn.

Có nhiều người nói, để xem vài năm nữa, diễn đàn thành công hay thất bại. Câu nói này như một câu thách thức, và hiện tại trong bản thân mỗi người đã có câu trả lời. Để trả lời thành công hay thất bại, các bạn cứ thử đặt câu hỏi cho chính bản thân mình:

-Nếu ngày mai diễn đàn không còn nữa, các bạn có buồn không?

1. Tôi không quan tâm.
2. Tôi sẽ rất tiếc nếu những kiến thức trên diễn đàn ngày mai không còn nữa.

Khi trả lời là 2, những người xây dựng diễn đàn này đã thành công. Giá trị chúng tôi xây dựng đã được các bạn ghi nhận. Nếu câu trả lời là 1, chúng tôi đã không xây dựng nên giá trị gì, bài viết ở mức độ quá dễ đối với bạn, hoặc nếu không hỏi ở đây thì tôi có thể hỏi ở chỗ khác, diễn đàn tồn tại hay không chẳng có gì là quan trọng cả.
Câu trả lời của bạn là gì?

Tạm biệt
Trong tháng này, diễn đàn chào tạm biệt vothanhthu, bạn chọn con đường mới, hướng đi mới. Đầu tiên, tôi chúc bạn thành công.
Trong 2 năm vừa qua gắn bó với diễn đàn, nếu bây giờ đặt các câu hỏi:
Nếu trong 2 năm qua mà vothanhthu không đến với THVBA, thì bạn sẽ có những thành tích gì? Những gì làm ra có được chau truốt như những gì bạn đã làm trong 2 năm qua?
Và nếu không phải ở THVBA, bạn có được niềm cảnh hứng để làm những điều mà bạn đã làm hay không?

Mỗi người có một lý tưởng, mỗi lý tưởng sẽ định hình một hướng đi.

Cũng như THVBA, lý tưởng của những người sáng lập khác với những gì đang có. Không thể hoạt động được ở diễn đàn X hay Y hay Z mà chỉ có thể tự lập ra diễn đàn mới và cho nó hoạt động theo lý tưởng của mình. Có lẽ vothanhthu cũng vậy. Có thể vài năm nữa, diễn đàn của bạn ấy sẽ là một diễn đàn lớn ở VN.

Hiện tại, ở VN, nhắc tới Excel và VBA, thì người ta vẫn đang nhắc tới GPE và THVBA.

H

haokira

Guest
Minh tưởng diễn đàn mở thêm trang mới là cunghocexcel vì thấy bên đó bán chương trình học ngoại ngữ giống như bên bên tuhocvba.
Còn về giá trị của diễn đàn là điều không phải bàn cãi rồi. Các bài viết quá chất lượng.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
THVBA đâu có bán chương trình học ngoại ngữ nào đâu bạn ?
Nếu là Tool học ngoại ngữ thì đây là cuộc thi phần mềm do THVBA tổ chức . Sản phẩm sau đó được public chứ THVBA không bán.

Giành giải nhất cuộc thi này là bạn usacovid19, sản phẩm làm bằng vb.net . Bạn ấy nhận về 1.800.000d, Euler hỗ trợ nhận 500k.

Sản phẩm của Thứ thì làm bằng VBA.

Có thể bạn Thứ mang sản phẩm mà bạn ấy đã từng làm đăng lên đâu đó . Việc này không liên quan tới THVBA .

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Đây là sản phẩm tham dự cuộc thi thiết kế phần mềm 2020 mà Thứ tham gia trên diễn đàn THVBA.
Việc bạn ấy mang lên đâu đó rao bán, thì không liên quan tới THVBA. Việc rao bán một sản phẩm là việc bình thường, công sức lao động của bạn ấy.
THVBA nếu như mang lại cảm hứng cho các bạn, thì dã coi là đủ rồi. Không tranh chấp, tranh cãi vào những việc như này, cảm ơn bạn đã thông tin và rất nhanh nhạy trong việc sử dụng hình minh họa, điều còn hiếm gặp trong các bài viết học thuật.

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Hai thành viên đã được mời ra khỏi diễn đàn, mình nghĩ chủ đề này chắc không còn ai thảo luận ở đây nữa. Có đôi điều mình chia sẻ như thế này cho những người còn lại.

Chắc chắn chưa có một diễn đàn nào hô to khẩu hiệu TRỰC QUAN-DỄ HIỂU trước chúng mình. Tưởng như điều này phải là hiển nhiên trong xã hội nhưng thật ra khi làm lại rất khó. Admin thay vì follow để vấn đề trở nên dễ hiểu, tự ý phán đoán rồi code => Xóa nick Admin.
Các bạn sau khi tham gia THVBA, cũng lập ra diễn đàn, cũng hô to khẩu hiệu này, nhưng có đủ bản lĩnh để làm như trên THVBA hay không, đó lại là việc không dễ dàng.
Vì cũng hô to một khẩu hiệu quen thuộc trên THVBA, điều này cũng có thể góp phần gây nên nhầm lẫn diễn đàn XYZ là chi nhánh của THVBA.

Khi THVBA mới thành lập, nhiều người nói rằng THVBA chỉ là bản sao của GPE. Thời gian đã trả lời, chúng tôi khác biệt ra sao. Các bạn cũng tự trả lời được, THVBA khác biệt như thế nào.
Yếu tố làm nên sự khác biệt đó chính là ở khẩu hiệu này.

Điều vui là thành viên sau khi tham gia THVBA cho tới khi tự mở diễn đàn riêng, cũng có thể hô to khẩu hiệu này. Chúng mình không lo ngại các bạn sao chép, mà đơn giản, điều chúng mình làm đã đang được lan tỏa thêm ra ngoài xã hội.

THVBA coi việc dịch thuật kiến thức từ các trang web của Nhật làm căn bản nền móng kiến thức cho diễn đàn. Đây cũng là việc mà khó có diễn đàn nào làm thay THVBA. Vì vậy nói không ngại sao chép là có cơ sở.

vothanhthu trong suốt thời gian qua đã luôn đóng góp cho THVBA với nỗ lực cao. BQT THVBA đã chưa cảm ơn vothanhthu một cách đầy đủ. Một lần nữa chúng mình gửi lời cảm ơn tới vothanhthu và chúc cho bạn cùng diễn đàn của bạn phát triển lớn mạnh.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Bài viết ở #5, bạn Thứ nói là có ý cà khịa bạn ấy và nói chấm dứt quan hệ.
Tôi thì đơn giản thôi, với thế giới ảo, mọi thứ không phù hợp thì chỉ cần Next. Cũng như GPE, tôi không vô nữa.
Nếu qua thế giới ảo này, có thêm bạn bè thì tốt, học hỏi thêm gì ở nhau thì càng tốt hơn. Còn không thì bỏ qua. Tính tự ái không thể làm được việc lớn.

Bạn Thứ nghĩ, hướng đối tượng mình nhắm tới khác với THVBA, không nên dùng từ sao chép.

Đầu tiên về suy nghĩ của Thứ, tôi nghĩ bạn ấy suy nghĩ vô tư. Vì nếu không suy nghĩ vô tư thì đâu có mời tôi tham gia hội nhóm của bạn ấy.
Nhưng diễn đàn đã có quy định:
3.4 Không điều hành diễn đàn khác có cùng nội dung, nếu muốn bạn hãy sử dụng điều luật số 4 để thoái vị ở diễn đàn này.
Có cùng nội dung về VBA hay Office thì không thể điều hành THVBA được, nên hủy chức vụ thôi. Tôi thông báo qua facebook và hủy chức vụ. Khi mọi người lập diễn đàn thì thường sẽ coi nó là đứa con tinh thần của mình, toàn tâm toàn ý cho đứa con tinh thần đó, làm sao còn tâm trí để làm một việc khác cho diễn đàn khác.
Cho dù đối tượng nhắm tới là người mới học, thì nó vẫn là nội dung Office và VBA. Việc lớn mạnh trong tương lai, rồi mở rộng đối tượng là hoàn toàn có thể. Vì vậy không nên tranh luận ở điểm này làm gì. Tôi nói Thứ không cần tham gia THVBA cũng được, hãy toàn tâm toàn ý cho con đường mình đã chọn.

Về thiện chí:
Ý tưởng về việc thành lập các nick đại diện là tôi, xuất phát từ thiện chí.
Ngược lại, Trần Châu Trùng Dương viết vô số bài để lại zalo trên forum này. Thành viên có yêu cầu gì, thì thường nhận lại lời nhắn của Dương, liên lạc qua zalo. Sau đó thì thấy cùng câu hỏi đó của thành viên, được viết lại trên trang của các bạn. Như vậy không thể nói là có thiện chí.

Bình thường, thành viên hỏi bài, thỉnh thoảng tôi vẫn nói, các bạn mang lên GPE hỏi thì tốt hơn. Thực sự anh em ở đây không có nhiều thời gian. Thành viên có thể tự ái, lời nói tuy thô mà thật. thấy bài vở họ trình bày lôm côm quá, anh em cũng không có thời gian hỗ trợ những bài như vậy, không cẩn thận còn bị nhắc nhở, ban nick. Nhưng đấy là tôi chủ động nói ra.

Còn hành động sau lưng, thì nó khác.

Đầu tiên, khi thấy zalo quá nhiều trên diễn đàn mình như vậy, tôi ban nick Trần Châu Trùng Dương.
Sau này thì tôi thấy thành viên @cuhanhtay sau khi post bài trên THVBA, nhận zalo của bạn Dương, thì lại có tiếp bài viết trên trang của hai bạn Dương, Thứ. Thành viên nếu giải quyết được khó khăn của bản thân thì tốt. Nhưng hành động như vậy sau lưng tôi, thì sao có thể nói là bằng hữu hay thiện chí?
Các bạn cứ đặt mình vào vị trí quản lý một diễn đàn, các bạn đánh giá hành vi ấy như thế nào?

Như vậy, về quy định, thì bạn Thứ không thể cùng lúc điều hành hai diễn đàn. Tôi nghĩ không có lý do để lăn tăn về điều này.
Về thiện chí, thì hành động zalo của các bạn là không đẹp. Đừng nói là mối quan hệ gì chấm dứt từ hôm qua, nó chẳng khác nào cào l..z ăn vạ. Các bạn đã có hành vi không đẹp từ trước đó rồi.

Về việc sao chép, thì có nhiều cái để làm, chẳng hạn khẩu hiệu, cách diễn đạt, trình bày, cách hoạt động.... Tôi không nghĩ điều này là xấu. Nếu thấy cái gì tốt, học hỏi cũng là điều tốt. Còn nếu tự cao, cho rằng sinh ra tôi đã có sẵn tố chất đó rồi, thì thôi. giaiphapvba cũng không có câu nào nói các bạn sao chép, có lẽ thấy cái gì đó ở các bạn giông giống THVBA nên viết vậy thôi. Mà giống cái tốt, cái đẹp thì cũng đâu có sao đâu nhỉ?

A

Annnar

Guest
Tôi không hiểu bạn giaiphapvba cà khịa chỗ nào.
Người ta chỉ có chuyện giật mình thôi. Trước đó, có tranh cãi về việc lấy bài của người khác mà không trích dẫn nguồn và nói rằng họ đã nói với David từ trước.
Sau khi chế tạo Tool unlock, anh ấy được tung hô trên mây. Tool tham khảo từ nguồn nào không nói. Anh ta tự làm hết?
Làm thế nào anh ấy có thể sửa chữa tính cách ấy?

Bây giờ cả thế giới đứng yên, anh ấy muốn làm gì thì làm. Sợ lắm, sau này bảo tôi đã biết từ lâu, đã ấp ủ từ lâu. Tôi đã nói chuyện này với ông David, với bà Maria cách đây rất lâu. Ai có thể tin được.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Nick Annar lập 26/11/2019. Không có nổi bài viết nào . Đây là bài đầu tiên của bạn .
Tôi không khó để nhận biết thái độ đổ thêm dầu vào lửa từ bài của bạn . Nick của bạn sẽ được delete.

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Trời tự ái bài của mình sao. Thế thì sao làm được việc lớn.
Các bạn lập web hướng tới người mới học thì sẽ tạo nên áp lực tới các trung tâm đào tạo Excel, tới các diễn đàn đang giải đáp Excel cho Newbie như GPE. Đối với mình thì đây là việc mừng, và không gây hại gì cho THVBA.
Nhìn Email thì chắc sinh năm 96, còn trẻ quá, tuổi trẻ chưa trải sự đời, nếu cư xử bình tĩnh và đàng hoàng, thì mình nghĩ có thể tương trợ và giúp các bạn quảng bá cũng như phát triển được phần nào. Nhưng cư xử như thế thì không giúp gì được rồi, tự đứng bằng chân của mình thôi. Thâm tâm vẫn chúc cho các bạn phát triển. Ít nhất mình thấy các bạn còn có văn hóa hơn diễn đàn X.