Ghi lại thao tác bàn phím và tái hiện

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Nằm trong dự án ghi lại thao tác bàn phím và chuột và tái hiện, hiện nay diễn đàn đã thực hiện xong giai đoạn 1 là .
Giai đoạn 2 là ghi lại và tái hiện thao tác bàn phím.
Giai đoạn 2 chia làm hai giai đoạn:
Giai đoạn 2.1: Ghi lại thao tác bàn phím.
Giai đoạn 2.2: Tái hiện lại thao tác bàn phím.

Nhằm tránh những thảo luận xen kẽ, diễn đàn tạm thời tách giai đoạn 1 và giai đoạn 2 làm hai việc riêng biệt, trình bày trên hai topic khác nhau.
Topic này là bàn về giai đoạn 2. Cụ thể là giai đoạn 2.1.
Hiện tại chúng tôi ghi nhận 2.1 đã xong, nhưng có một số dòng máy tính chưa ghi lại được thao tác bàn phím.
Chúng tôi muốn nhận thêm những phản hồi của mọi người.
Trên máy tính của mọi người sử dụng có ổn không. Nếu không ổn, hãy reply trong topic này, cái gì không ổn. Máy tính bạn dùng là máy tính gì. Dùng OS gì (ví dụ win 7 64bit).
Link download:
Cách dùng:
Ấn vào GO.
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

Sau đó bạn sử dụng các phím trên bàn phím xem chương trình có ghi lại được hay không.
Nếu muốn chụp hình thông báo lỗi cho chúng tôi biết, vui lòng dùng phim print screen để chụp. Chúng tôi e rằng các phần mềm chụp ảnh màn hình khác như snipping sẽ bị vô hiệu hóa khi chương trình này hoạt động.
Muốn dừng chương trình thì hãy ấn vào nút STOP.

Euler

Administrator
Thành viên BQT
@phamthach
Bạn cho mình hỏi là khi bạn gõ có hiện tượng như này không nhé:

Bình thường một phím được ấn thì bao gồm quá trình Ấn (down) và Nhả (up).
Tuy nhiên mình ghi nhận trong vài trường hợp với tốc độ gõ thông thường, thì có một vài phím bị thiếu Up hoặc thiếu Down.
Bạn xem giúp mình, bạn có bị như vậy không nhé.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Không phải là một vài phím bị, mà là thỉnh thoảng bị như thế. Mọi người để ý khi test có bị thiếu up hoặc down không nhé. Mong muốn là phải có đủ bộ Up/Down.
Hiện nay quá trình tái hiện thao tác bàn phím đang được tiến hành và phát hiện có lỗi như trên. Rất mong mọi người cộng tác và phản hồi lại, trong quá trình ghi thao tác bàn phím có vấn đề như diễn đàn nêu ở trên hay không?

phamthach

Yêu THVBA nhất
@phamthach
Bạn cho mình hỏi là khi bạn gõ có hiện tượng như này không nhé:

Bình thường một phím được ấn thì bao gồm quá trình Ấn (down) và Nhả (up).
Tuy nhiên mình ghi nhận trong vài trường hợp với tốc độ gõ thông thường, thì có một vài phím bị thiếu Up hoặc thiếu Down.
Bạn xem giúp mình, bạn có bị như vậy không nhé.
Mình có test từng phím trên bàn phím 2 vòng thì k bị tình trạnh như vậy nhé. Có nút "CapsLock" và "Prt Sc SysRq" là không có cả up và down.
Máy mình: win 10 64 bit - office 2013-32 bit

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Mình có test từng phím trên bàn phím 2 vòng thì k bị tình trạnh như vậy nhé. Có nút "CapsLock" và "Prt Sc SysRq" là không có cả up và down.
Máy mình: win 10 64 bit - office 2013-32 bit
Bạn đặt con trỏ vào notepad rồi gõ đoạn văn ngắn xem nào. Chụp hình share lên trên này để bọn mình xem với. Cám ơn Thach.

phamthach

Yêu THVBA nhất

Viết tiếng việt hình như có gì đó không đúng. Chữ "Tự" --- Mình có đánh chữ "W" để lên chữ "ư" nhưng k thấy ghi. Khi đánh chữ "J" để thêm dấu nặng thì hiển thị là vùng mình khoanh đó

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Cám ơn @phamthach .
Mình nhờ mọi người test Tool sau, đã tích hợp tính năng tái hiện lại thao tác bàn phím.
1. Mọi người mở NotePad và đặt ở cửa sổ bên trái.
2. Mọi người mở Tool và đặt UserForm ở cửa sổ bên phải.
3. Ấn Go.
4. Đặt con trỏ vào NotePad và gõ đoạn câu văn bất kỳ, hãy sử dụng phím Enter vài lần trước khi gõ ký tự, trước hết không sử dụng bộ gõ tiếng Việt.
5. Ấn Stop dừng chương trình.
6. Ấn Play sau đó nhanh chóng đặt con trỏ vào NotePad.
Kiểm tra xem chương trình có tái hiện đúng đoạn văn ban đầu hay không.
Link download:
// Mục đích ấn Enter vài lần chính là để có thời gian di chuyển con trỏ sang NotePad khi ấn nút Play.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Chắc phải can thiệp bằng code, không thể trông đợi vào bàn phím được.
Nếu có up mà chưa có down thì phải chèn down trước đó.
Nếu có down mà chưa có up thì phải xem cho up vào vị trí hợp lý (trường hợp sử dụng tổ hợp phím thì là phím nào up trước)

Quang thái

Yêu THVBA
File ghi lại nhưng chưa tạo thành file riêng để chạy thao tác đã ghi ah bạn? Bạn có cách nào để việc ghi lại thao tác nhận biết đc thao tác trên ứng dụng khác không? Mình chạy file thấy ổn với chế độ tiếng Anh

T

thanhphong

Guest
Bạn có cách nào để việc ghi lại thao tác nhận biết đc thao tác trên ứng dụng khác không? Mình chạy file thấy ổn với chế độ tiếng Anh
Tôi thử với ứng dụng khác vẫn ok đấy thôi.

vbano1

SMod
Thành viên BQT
Hiện nay dự án này đang được hợp nhất với dự án điều khiển và tái hiện thao tác chuột .
Vì vậy tôi xin phép khóa topic này.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.