Gải bài toán Sudoku bằng VBA.

• Thread starter hocvba
  • Ngày gửi
H

hocvba

Guest
Mình có 1 bài toán sudoku cần giải bằng lập trình VBA trong excel mong ad và mọi người giúp đỡ mình.
Đây là mức độ dễ trong đó.
Bạn cần đăng nhập để thấy đa phương tiện
Trong này có 81 ô vuông đã cho các số có sẵn.Mình cần điền vào các ô trống sao cho các hàng dọc hàng ngang và các ô trong vùng,mình có khoanh tròn 1 vùng.Làm sao cho nó đủ các số từ 1 đến 9 và không được trùng nhau.Và đây là kết quả mình đã làm mẫu.
Và đây là đề kho hơn 1 ít.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Bây giờ muốn test code thì phải mở excel lên gõ data input vào à bạn ơi.
Bạn có thể gửi file excel lên không?
Ngoài ra đây là trò chơi, mình nghĩ không có ứng dụng trong công việc, là thú vui thuật toán để ta bàn luận với nhau. Vậy cho phép mình di chuyển vào box Thành Viên Tự Giúp Nhau.
Cuối tuần rảnh mình sẽ suy nghĩ và thảo luận cùng với bạn về hướng giải quyết nhé.

H

hocvba

Guest
Cái này chỉ để học hỏi code thêm thôi mà bạn.Vì mình không lưu file bạn có thể gõ lại không mất bao nhiêu thời gian đâu mà.Uh khi nào bạn giúp được thì xem giúp mình nhé.

vbano1

SMod
Thành viên BQT
Nếu có vài cái nữa để test thì hay.
Ở bài toán 1 của bạn thì chương trình giải được, bạn kiểm tra nhé.
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

Ở bài toán 2 thì chương trình không giải được.

Để code thì phải có thuật toán. Để trình bày thuật toán thì cũng phải vẽ hình minh họa nữa. Dự kiến sẽ mất 3 tháng để chia sẻ cách nghĩ.
Vậy nếu bạn không gấp thì topic này sẽ được cập nhật hàng tuần. Tạm thời mình cũng chưa đưa code vội.
Nếu có bài toán nào thì tiếp tục đưa lên để mình test nhé. Mong muốn nhận file excel, chứ gõ cũng mất thời gian lắm.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Tôi mong muốn topic này sẽ trình bày cách nghĩ thật chi tiết để bất cứ ai cũng hiểu được.
Vậy các thành viên hãy đón chờ các bài viết chia sẻ cách nghĩ được chia sẻ vào cuối tuần hàng tuần-kéo dài trong 3 tháng.
Tác giả nếu có dữ liệu các bài toán khác hãy đưa lên để phục vụ test code. Mong muốn: Nhận file excel có dữ liệu để copy cho nhanh.

H

hocvba

Guest
Đây là 1 dữ liệu nữa.Bạn test xem có được không nhé.

vbano1

SMod
Thành viên BQT
Bạn kiểm tra kết quả giúp mình nhé.

H

hocvba

Guest
Đúng rồi bạn.Bạn gửi code lên xem nào.

vbano1

SMod
Thành viên BQT
Tôi rất tiếc là chưa thể chia sẻ code cho bạn được.
1. Đây là topic thuộc Box Thành Viên Giúp Nhau. Cho nên tôi chỉ muốn chỉ dấu rằng, việc bạn cần hỗ trợ nằm trong khả năng của diễn đàn.
2. Nếu chia sẻ, tôi sẽ không chia sẻ code ngay, mà sẽ đi từ cách nghĩ. Chỉ khi nào trình bày xong cách nghĩ (dự kiến 3 tháng) thì mới public code.
Mà tôi nghĩ thành viên thì thích đọc cách nghĩ hơn là đọc code trước đấy.
Và vì, đây là topic thành viên tự giúp nhau, BQT theo qui định sẽ không can thiệp nên tôi có ý định lập topic mới trong Box Chia sẻ ý tưởng, dự án đã hoàn thành.
Thật ra nếu trình bày ngắn một hai bài viết thì tôi chia sẻ ý tưởng ở đây cũng được. Tuy nhiên, theo dự kiến sẽ mất khoảng chục bài viết để trình bày hết cách nghĩ và code. Do vậy, tôi sẽ lập topic mới, và bạn hãy chờ. Hãy ghé thăm diễn đàn thường xuyên, trong 3 tháng, vào các ngày cuối tuần để cập nhật nhé.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Chúng tôi đã hoàn thành yêu cầu của topic này.
Toàn bộ thuật toán đã được trình bày tại đây:

T

thanhphong

Guest
Và đây là đề kho hơn 1 ít.
Không biết kết quả này đúng không, bạn kiểm tra lại xem nhé.