Function về việc điều chỉnh chiều cao dòng, bề rộng cột theo tham số

Gaexcel

Yêu THVBA
Bài toán đề ra: trong quá trình làm các văn bản em phải giải quyết việc căn dòng các ô gộp. Sử dụng các Sub Merge ô gộp (tham khảo trên diễn đàn) vẫn xẩy ra 1 số trường hợp chiều cao dòng cao hơn so với đoạn văn bản trong ô gộp khi in ấn
Trong trường hợp đó em đang giải quyết theo hướng sử dụng các Sub định hướng căn chỉnh chiều cao hàng theo số kí tự trong chuỗi của ô gộp nhưng với trường hợp rất nhiều ô cần gộp thì hơi lằng nhằng
Em muốn chuyển hướng sang việc dùng hàm tự tạo (Function) để điều chỉnh chiều cao dòng theo tham số trong hàm nhưng không có hướng làm các hàm em tạo thường chỉ trả về giá trị tại ô chứ không tác động đựoc vào chiều cao của hàng. Các bác xem giúp em file đính kèm với ạ

Sửa lần cuối:

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Tham khảo ở đâu thì dẫn link hộ cái bạn ơi. Bài viết nhiều chữ không ai muốn đọc đâu. Hãy sử dụng hình ảnh minh họa.
Link fshare vài bữa thì chết, cái topic của bạn tạo ra sau này cũng trở thành rác trên diễn đàn. Vì vậy hãy upload lên mediafire hoặc google drive.

Gaexcel

Yêu THVBA
Vâng, về nguồn tham khảo em không tìm đc bài viết, em có viết lại 2 đoạn Code đó trong file rồi, anh xem trong file sẽ thấy ạ
em upload lại qua link mediafire, google drive em dùng gmail công ty không được quyền chia sẻ ngoài nhóm công ty.

Em muốn hỏi cách dùng hàm tự tạo (Function) để điều chỉnh chiều cao dòng theo tham số trong hàm
Function (rng as range, num as long) as ...... trong đó rng là ô cần điều chỉnh chiều cao hàng, num là chiều cao cần thay đổi
Rất xin lỗi nếu văn vủng em lủng củng ạ

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Tôi chưa dùng hàm tự tạo để điều chỉnh độ rộng dòng bao giờ. Bạn có thể tự thí nghiệm, tạo một cái function rồi cho nó điều chỉnh tăng giảm độ rộng dòng. Nếu điều chỉnh được thì mới đến bước tiếp theo-logic. Nếu không làm được thì là không được.

Sau đó hẵng bàn thuật toán trong cái ô đó có bao nhiêu ký tự, cần chỉnh như thế nào.