Dùng VBA xuất file Cad lấy dữ liệu từ Excel

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Như Vũ

Yêu THVBA
Em có bài toán này mong các anh/chị giúp ạ:
Input:
-Dữ liệu trong file Excel có sẵn
-
Output:
- Khi để chuột vào 1 ô,rồi bấm nút sẽ tự động tạo 1 file CAD với các thông số của hàng đó lấy từ file Excel(file đính kèm)
Link

D

Deleted member 208

Guest
Tôi nghĩ bạn phải xem phần mềm Cad của bạn có hỗ trợ code không, rồi can thiệp vào phần mềm Cad đó.
Tự bản thân Macro VBA để tạo ra file cad như bạn mô tả là khó, vì không hiểu được logic của file.

Như Vũ

Yêu THVBA
Tôi nghĩ bạn phải xem phần mềm Cad của bạn có hỗ trợ code không, rồi can thiệp vào phần mềm Cad đó.
Tự bản thân Macro VBA để tạo ra file cad như bạn mô tả là khó, vì không hiểu được logic của file.
tôi có tìm hiểu trên mạng thì thấy người ta vẫn điều khiển được Cad từ VBA excel. Nhưng do mới học VBA nên tôi chưa hiểu sâu để áp dụng vào bài toán của mình.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
VBA có thể điều khiển nhiều thứ khác. Giả dụ, VBA có thể tạo ra CANdatabase (.dbc).
Bây giờ bạn tạo cho tôi file .dbc bằng VBA được không? Bạn không tạo được, bạn không biết logic .dbc là gì.

Tương tự, bạn muốn điều khiển Cad, nhưng người khác không có mối quan tâm về Cad hoặc không có sự hiểu biết về logic của file Cad, thì họ không giúp bạn được.
Đây là diễn đàn VBA, bạn muốn tạo cái gì bằng VBA thì phải nói rõ logic của nó ra.
Tương tự, tôi muốn tạo .dbc bằng VBA thì tôi phải cung cấp logic của .dbc cho người code VBA. Trường hợp tôi không cung cấp được logic thì ít nhất tôi cũng phải nói quá trình tạo .dbc đó là bằng phần mềm gì, thao tác bằng tay như thế nào, từ đó người code VBA tái hiện lại thao tác đó và xem xét tự động hóa bằng VBA.

Với topic này của bạn, chúng tôi không hỗ trợ được, không đủ thông tin. Bạn tham khảo tìm hiểu được ở đâu, thì lên đó hỏi có phải tốt hơn khôgn?

PTHhn

Yêu THVBA như điếu đổ
tôi có tìm hiểu trên mạng thì thấy người ta vẫn điều khiển được Cad từ VBA excel. Nhưng do mới học VBA nên tôi chưa hiểu sâu để áp dụng vào bài toán của mình.
Máy tính không cài phần mềm Cad nào, chỉ bằng VBA mà tạo ra được bản vẽ Cad thì tôi phục bạn đấy. Bạn thử làm tôi xem nào.

Nếu là AutoCad, thường có lệnh sau:
Mã:
Set ACAD = CreateObject("AutoCad.Application")
Nếu máy tính không cài Autocad thì lệnh này vô tác dụng.

Nếu bạn dùng NX Cad thì lại là câu chuyện khác.
Nói tóm lại bạn không nói phần mềm nào thì không ai giúp được.

Bạn thử lên forum này nhờ hỗ trợ:
------
Cảm ơn Admin đã mở khoá topic cho tôi reply topic này.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.