Điền công thức đến dòng cuối cùng!

ShinichiKudo

Yêu THVBA
Hello Anh/Chị, Có 1 vấn đề em tìm hiểu mấy hôm từ các diễn đàn, youtube... nhưng chưa có kết quả.
Đó chính là việc làm sao để điền công thức đến dòng cuối cùng có dữ liệu khi sử dụng Macro hoặc viết code.

Ví dụ, em có 1 file dòng cuối cùng có dữ liệu cột A là 1.200. Em muốn chạy công thức ở cột B từ dòng 1 (A1*5%) đến dòng 1.200 (A1200*5%) thì trong Macro em chạy Selection.AutoFill Destination:=Range("B1:B1200"). Nhưng có file thì dòng cuối chỉ đến 800 or nhiều hơn 1.200. Do đó, mỗi lần chạy Macro trên file mới thì em phải vào code sửa lại vùng Range để phù hợp.

Vậy vấn đề em muốn xử lý là làm sao để Macro tự chạy công thức đến dòng cuối cùng có dữ liệu. Em xin cảm ơn Anh/Chị đã dành thời gian ạ!
Ảnh minh họa:
Bạn cần đăng nhập để thấy đa phương tiện

Sửa lần cuối:

17namvu

Yêu THVBA
Do bạn chưa tìm keyword chưa đúng rồi, nếu bạn tìm "Tìm dòng cuối VBA" kiểu gì cũng ra. Ở trường hợp của bạn có thể dùng dòng code sau:
Mã:
dongcuoi = Cells(Rows.Count, 1).End(Xlup).Row
Sau đó bạn thay cụm Range("B1:B1200") thành Range("B1:B" & dongcuoi) thôi

ShinichiKudo

Yêu THVBA
Do bạn chưa tìm keyword chưa đúng rồi, nếu bạn tìm "Tìm dòng cuối VBA" kiểu gì cũng ra. Ở trường hợp của bạn có thể dùng dòng code sau:
Mã:
dongcuoi = Cells(Rows.Count, 1).End(Xlup).Row
Sau đó bạn thay cụm Range("B1:B1200") thành Range("B1:B" & dongcuoi) thôi
Cảm ơn anh rất nhiều, em đã làm được. Key tìm đến dòng cuối thì em cũng có tham khảo và làm được. Vấn đề của em là không biết cách áp dụng, như anh nói "thay cụm Range("B1:B1200") thành Range("B1:B" & dongcuoi)". Giờ thì vấn đề đã được giải quyết.

Một lần nữa em cảm ơn anh vì sự hỗ trợ này, hihi!