Cho hỏi cách làm phần chú thích trong ô Execl

Thewind

Yêu THVBA
Mọi người cho mình hỏi chút với
-Trong ex10 có cách nào tạo lập ghi chú phía trong ô excel, tuy nhiên khi click vào và nhập dữ liệu sẽ tự mất. Nếu không nhập dữ liệu thì vẫn còn tuy nhiên khi in sẽ không hiện ra
-Đơn giản giống như trong các trang đăng ký của các trang Web, trong các ô điền thông tin đều có note cách điền.
Mình cảm ơn nhiều

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Bạn có thể dùng chức năng comment cho Cells. Khi click vào thì hiện comment. Việc này cũng không ảnh hưởng tới in ấn.

Thewind

Yêu THVBA
Bạn có thể dùng chức năng comment cho Cells. Khi click vào thì hiện comment. Việc này cũng không ảnh hưởng tới in ấn.
Thật ra thì hiện tại mình cũng đang dùng cái này. Nhưng nếu cho hiện hết thì màn hình nhìn rối, nếu không hiện thì trong file đôi khi sẽ có người quên điền những ô quan trọng
Chỉ là muốn tạo 1 file điền nội bộ nên hỏi xem có cách nào tạo ghi chú luôn hiện luôn phía trong ô Cell. \
Cảm ơn bạn nhiều. Nếu có cách nào khách chỉ mình với nhé

B

Bandit

Guest
Bạn dùng sự kiện WorkSheet_Change thử xem

Mã:
Private Sub Worksheet_SelectionChange(ByVal Target As Range)
ActiveCell.Select
Selection.ClearContents
End Sub
Khi bạn click vào ô để điền thì tự động xóa gợi ý cho bạn điền, còn để làm sao khi điền xong click vào tiếp không mất nữa thì mình không biết cách code, mình hiểu ý của bạn nhưng code thì nhờ các anh chị khác giúp rồi.

Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

John Carter

Yêu THVBA
Cái này mình từng làm. Đây là cách của mình:
1. Mình sử dụng Input Message trong Data validation để ghi thông báo. Chỉ cần click chuột vào ô chỉ định là sẽ hiện thông báo. Vừa nhập vừa xem được thông báo luôn
2. Để biết ô nào cần nhập nội dung thì mình sử dụng sự kiện worksheet change. Ô nào chưa điền thì mình cho màu vàng. Ô nào điền xong thì nó đổi sang màu khác do mình chỉ định.
Logic chỉ có thế. Còn cách thực hiện cụ thể thì diễn đàn này có hết đấy. Thấy ok thì bạn tự mò nhé