Cải tiến VBE

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
@giaiphapvba bạn thử trên office 64 chưa? Theo mình thì với office 64 thì cần copy vào system32; office 32 + windows 64 thì copy vào syswow64; windows 32 thì copy vào system32. Mình không có office 64 nên cũng chỉ đoán thôi.
Mình đã test trên office2013 64bit win7 64, kết quả OK.

PTHhn

Yêu THVBA như điếu đổ
Trong topic này, tôi có một ý tưởng.
Bình thường chúng ta code với Database, Dictionary,... thường phải nhớ hoặc tra cứu các đoạn code mẫu. Tôi chắc nhiều bạn đã gặp vấn đề đó. Thậm chí là khi code cho msgbox...
Hướng một là, nếu thay thế Help trong VBE, thay vì mở ra web tra cứu, thì mở file chm do chúng ta tạo ra.
Hướng thứ hai là tạo Ribbon trên VBE, khi click vào ribbon có thể nhanh chóng tra cứu.

Nếu được, tôi muốn đi theo hướng thứ hai, không làm thay đổi những gì vốn có của Excel, chúng ta tạo ra thẻ Ribbon mới, để từ đó gọi tra cứu nhanh.

Hiện nay mọi người tạo addin có Ribbon bên ngoài giao diện Excel. Nhưng tôi chưa thấy ai tạo Ribbon trên VBE. Vậy, kính mong anh chị em trên diễn đàn nghiên cứu và đưa ra giải pháp.
Cảm ơn anh chị em trên diễn đàn tuhocvba.net

D

Deleted member 1294

Guest
Mình thấy có link này hay

D

Deleted member 1392

Guest
Như link @USA_Covid19 đưa, Automacro họ có đưa ra giải pháp lưu code mẫu, căn lề... trên Ribbon trong VBE. Nhưng họ là Công ty thương mại nên không chia sẽ Code bên trong.

Tuy nhiên, Mình có sưu tầm đc một Addin với các chức năng tương tự như Automacro: Chỉnh sửa, bổ sung, tùy biến code trong VBE,... Mong có thể giúp gì đó cho mọi người trong quá trình nghiên cứu.
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

NHẤN ĐỂ TẢI VỀ.
Pass VBAProject: chaongaymoi

BKKBG

Yêu THVBA nhất
Hiện nay mọi người tạo addin có Ribbon bên ngoài giao diện Excel. Nhưng tôi chưa thấy ai tạo Ribbon trên VBE. Vậy, kính mong anh chị em trên diễn đàn nghiên cứu và đưa ra giải pháp.
Cảm ơn anh chị em trên diễn đàn tuhocvba.net
Trả lời: Cái này có thể làm được bạn ơi.

Đúng. Có thể mở file CHM.
Nội dung file CHM thì mọi người tùy ý biên soạn theo năng lực của mình. Có người không nhớ tìm dòng cuối như thế nào thì cần ghi vào, có người không nhớ Dictionary khai báo như thế nào thì ghi vào CHM.
Tuy nhiên, Mình có sưu tầm đc một Addin với các chức năng tương tự như Automacro: Chỉnh sửa, bổ sung, tùy biến code trong VBE,... Mong có thể giúp gì đó cho mọi người trong quá trình nghiên cứu.
Người ta chỉ muốn tạo tab trong VBE thôi bạn ơi.
Mình thấy cái file này của bạn có nhiều nội dung bên trong, rất khó để tham khảo, trích lọc. Nếu tham khảo có lẽ cũng mất nhiều thời gian.
Để tham khảo, người ta mong muốn cái file nhận được thật đơn giản, sau đó người ta tùy ý chỉnh sửa, thêm nội dung bên trong.

File này bạn tải về đã thế rồi sau đó việt hóa à? Hay bạn đã chỉnh sửa thêm nội dung vào rồi.

D

Deleted member 1392

Guest
@BKKBG Nội dung bên trong là nhiều, nhưng tất cả điều có chú thích code rất kỹ. Nếu bạn muốn tạo một Addin chỉnh sửa trong VBE, đây là một Addin rất phù hợp, có nhiều cái học hỏi bên trong.

File là một addin hoàn chỉnh và đc sưu tầm. Nên việc xem và ăn ngay là không có. Mình không phải là người giỏi Code, chỉ đơn giản là muốn hỗ trợ mọi người trong dự án chút sức mình biết. Nếu bạn thấy không phù hợp thì bạn có thể không cần quan tâm file của mình.

PTHhn

Yêu THVBA như điếu đổ
NHẤN ĐỂ TẢI VỀ.
Pass VBAProject: chaongaymoi
Cảm ơn bạn, mình có xem qua file của bạn, comment rất nhiều nhưng mình không hiểu gì.
Bạn có hể cắt bớt code đi và chỉ để lại cái này giúp tôi được không?

Khi click vào đây thì hiện:
Mã:
msgbox "Hello"
Sau đó mình sẽ chỉnh sửa theo tùy theo mục đích của mình.
Mong bạn chiếu cố giúp mình.
Bạn có thể chia sẻ code của bạn cho mình không?

quyenpv

Yêu THVBA
@giaiphapvba bạn thử trên office 64 chưa? Theo mình thì với office 64 thì cần copy vào system32; office 32 + windows 64 thì copy vào syswow64; windows 32 thì copy vào system32. Mình không có office 64 nên cũng chỉ đoán thôi.
Lệnh DOS để về thư mục gốc là CD\
64 bit, office 365 ==> OK nhé

D

Deleted member 293

Guest
Lệnh DOS để về thư mục gốc là CD\
Theo như em biết, nếu đăng ký được bằng regsvr32 thì file này là ActiveX DLL. Do đó để nó ở đâu cũng được. Anh có thể để ở ổ F, D,...

NhanSu

SMod
Thành viên BQT
@hoamattroi đúng là ActiveX DLL có thể copy vào đâu cũng được nhưng nói chung để tránh nhầm lẫn thì nên copy vào System32 với 64 bit và SysWOW64 với 32 bit.
Với standard dll, nếu không chỉ rõ đường dẫn và không có trong folder của ứng dụng thì Windows sẽ tìm trong 2 folder trên tùy theo ứng dụng là 32 bit (tìm trong SysWOW64) hay 64 bit (trong System32).
Trong windows 32 bit chỉ có System32