Bên lề cuộc thi thiết kế phần mềm 2020

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Ngồi hàn huyên với các bậc tiền bối trên diễn đàn, tôi nhớ lại, trước kia trong công ty tôi cũng có một phần mềm kiểu như Reminder. Nhưng hơi củ chuối là người dùng muốn nạp thêm từ vựng phải gõ trực tiếp trên phần mềm, điều này cực kỳ bất tiện.
Nếu như người dùng có thể soạn thảo từ vựng trên công cụ khác rồi chuyển đổi sang thì tuyệt vời. Ý tưởng là như vậy, nhưng hiện nay chưa có phần mềm nào làm được điều đó. Các phần mềm Reminder đang có hiện nay, giao diện nhìn thì đẹp mắt đấy, nhưng không đáp ứng được nhu cầu nói trên.
Đây là điểm chính yếu thôi thúc chúng tôi muốn có một phần mềm có chức năng như trên. Tức là người dùng tùy ý soạn thảo từ vựng và có thể di chuyển từ vựng tới các máy tính khác, chia sẻ cho người khác. Để có được điều này, trước hết chúng ta cần định nghĩa một định dạng thuận tiện cho cả người code và người soạn thảo từ vựng.
Cuối cùng, chúng ta đã thống nhất với nhau định dạng chung là:
Mã:
từ vựng@nghĩa
Ý tưởng về một phần mềm như vậy là rất rõ ràng, nhưng để hiện thực nó, chúng ta cần có kiến thức. Đơn giản như VB, ít nhất cần phải học qua 20h mới có thể code được. Vậy, nếu tính công 1h là 100k, chúng ta cần có chi phí là 2 triệu đồng.

Vì vậy, nếu như giải thưởng vinh danh thành viên nổi bật nhân kỷ niệm diễn đàn tròn 1 tuổi là 200k, thì giải thưởng lần này nhân kỷ niệm diễn đàn tròn 2 tuổi là 2 triệu đồng, tức là gấp 10 lần. Nếu như trong năm thứ nhất diễn đàn nhận được nhiều ủng hộ cho những hoạt động năng nổ của mình, thì trong năm hai, diễn đàn hoạt động trầm lắng, không có sự ủng hộ nào, thành viên đa phần lao đao vì dịch Covid, nhưng số tiền giải thưởng được gia tăng, điều đó như một sự khích lệ anh chị em trên diễn đàn.

Khi ý tưởng được đưa ra, có lẽ có người nghĩ nó không thể hiện thực được. Không phải là ý tưởng tồi, mà là diễn đàn có người đáp ứng được yêu cầu code hay không mới là vấn đề. Chúng ta hãy cùng nhìn lại bình luận của một thành viên tâm huyết, gắn bó với diễn đàn, bạn @Nguyen Kha Nam :
Khi nào thấy có dấu hiệu thi thố và các ứng dụng bắt đầu mọc dần nên mình sẽ chuyển khoản (tất nhiên lúc đó tất cả chúng ta vẫn còn sống)
Với bình luận trên, có lẽ bạn ấy cũng có ít niềm tin rằng sẽ có phần mềm đáp ứng được các yêu cầu kỹ thuật của BQT.

Nhưng chỉ sau chục ngày, thành viên với thế mạnh là VB, bạn @USA_Covid19 thông báo đã đáp ứng gần hết các tiêu chí kỹ thuật đưa ra.
lập tức nhận được nhiều quan tâm và sự phản hồi chuyên nghiệp đến từ các thành viên khác.

Ngày 31/12/2019, bạn ra thông báo đầu tiên, mọi người bắt đầu nhìn thấy một phần mềm có thể cho người dùng nạp từ vựng từ file txt.
Ngày 1/1/2020, bạn cập nhật các tính năng do thành viên yêu cầu. Các yêu cầu của thành viên đưa ra đều được đáp ứng: Chức năng kéo dãn form, tinh chỉnh độ trong suốt của form.
Ngày 3/1/2020, bạn cập nhật giao diện theo yêu cầu của thành viên.
Ngày 4/1/2020, bạn cập nhật giao diện theo yêu cầu của thành viên.
...

Đích đến cuối cùng đang rất gần, chúng ta đang chuẩn bị có một phần mềm Reminder được kỳ vọng tương lai sẽ trở thành "phần mềm quốc dân", nhỏ gọn mà dễ dùng. Và tất nhiên, người tạo ra nó cũng có thể đi vào lịch sử một cách không ngờ, nếu như phần mềm được cộng đồng đón nhận và sử dụng rộng rãi.

Cho tới nay, chưa có dấu hiệu các bạn như @Ngày Mới , @NhanSu , ... sẽ tham gia cuộc thi này. :(

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Mấy ngày này vào diễn đàn, tâm trí tôi chỉ còn chú tâm vào topic của bạn ấy. Cảm ơn bạn @USA_Covid19 , mọi thứ đang rất tuyệt. Phần mềm của bạn chạy rất tốt.
Hi vọng các bạn khác cũng sẽ tham gia và chúng ta sẽ tiếp tục góp ý để cho sản phẩm của các bạn ấy trở nên tuyệt vời hơn.

D

Deleted member 1294

Guest
Mình cũng mong có nhiều sản phẩm khác tham dự cho thêm không khí thi đua. Hay có lẽ còn quá sớm nên mọi người chưa tham gia, còn mình thì tranh thủ toàn thời gian nhân mùa COVID này. Để làm hết sức những gì có thể, để đem lại sự hài lòng từ người dùng. Mình cũng không phải dân chuyên nghiệp về lập trình nên cũng có sơ xuất sai xót. Mong các bạn tham gia hội thi sau, sẽ phát triển một ứng dụng tốt hơn mình. Chúc hội thi thành công tốt đẹp, chúc tất cả mọi người một năm mới, thành công mới và luôn giữ gìn một sức khỏe thật tốt trong mùa dịch bệnh này !

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Có thể ẩn sau sự tĩnh lặng, sau cùng các bạn ấy sẽ cho ra mắt sản phẩm vượt qua cả sự kỳ vọng của chúng ta.
Hoặc cũng có thể các bạn ấy chưa có thời gian.

Một sản phẩm ra mắt sớm sẽ tạo nên áp lực cho những sản phẩm ra đời sau. Tuy nhiên các bạn cũng có thể khai thác ưu nhược điểm, rồi từ đó có những cải tiến tiện lợi hơn cho sản phẩm của mình. Hi vọng sẽ có thêm các sản phẩm của các bạn khác, giúp cuộc thi thêm phần sôi động. Cho dù là ngôn ngữ gì đi nữa, đều được chấp nhận.