Ẩn hiện (enble) các Ribbon tự tạo.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

chisinhvnn

Yêu THVBA
Sau khi tham khảo trên diễn đàn và các trang mạng, minh tạo ra các Riboon. bây giờ mình muốn khi kích vào một button chỉ định thì các button mình muốn ẩn (enble) nhưng chưa thực hiện được. Nhờ các bạn và diễn đàn giúp đỡ.

V

vothanhthu

Guest
Chào bạn @chisinhvnn Rất vui khi được hỗ trợ bạn trong Topic này.

Bạn có thể bớt chút thời gian để trình bày lại cho dễ hiểu không ạ?
  • Nếu bạn không biết cách upload ảnh lên diễn đàn, bạn vui lòng tham khảo topic sau: .
Mình vừa xem qua Code trong file của bạn thấy có rất nhiều chổ khó hiểu mong bạn giải thích thêm.
Mã:
Private Sub OnLoad(Ribbon As IRibbonUI)
    Application.Assistant.DoAlert "Xin ch" & ChrW(224) & "o", "Ch" & ChrW(224) & "o c" & ChrW(225) & "c b" & ChrW(7841) & "n", msoAlertButtonOK, msoAlertIconNoIcon, msoAlertDefaultFirst, msoAlertCancelFirst, True
End Sub
Private Sub ThongBao(Ctrl As IRibbonControl)
    Application.Assistant.DoAlert "Xin ch" & ChrW(224) & "o", ChrW(272) & ChrW(226) & "y l" & ChrW(224) & " n" & ChrW(250) & "t '" & Ctrl.Tag & "'", msoAlertButtonOK, msoAlertIconNoIcon, msoAlertDefaultFirst, msoAlertCancelFirst, True
End Sub
Tại sao lại bạn lại tạo đến 2 Sub này nhỉ, mình chưa hiểu được ý nghĩ của nó.

Mình xem 2 đoạn Sub UX_EnablebUX_Visible này hoàn toàn giống nhau về mặt Code. Thế tại sao bạn lại tách đôi ra rồi mỗi Tab gọi một Sub nhỉ?.

Một bài viết trình bày dễ hiểu là một bài viết sử dụng hình minh họa trực quan. Một bài viết chỉ toàn chữ sẽ khiến người khác không muốn đọc.

Một bài viết dễ hiểu sẽ giảm thiểu thời gian đọc hiểu cho người khác, bạn sẽ nhanh chóng nhận được hỗ trợ nếu bài viết của bạn là một bài viết dễ hiểu.
Chúng tôi mong bạn hiểu và hợp tác.

chisinhvnn

Yêu THVBA
Chào bạn @chisinhvnn Rất vui khi được hỗ trợ bạn trong Topic này.

• Nếu bạn không biết cách upload ảnh lên diễn đàn, bạn vui lòng tham khảo topic sau: .
Mình vừa xem qua Code trong file của bạn thấy có rất nhiều chổ khó hiểu mong bạn giải thích thêm.
Mã:
    Application.Assistant.DoAlert "Xin ch" & ChrW(224) & "o", "Ch" & ChrW(224) & "o c" & ChrW(225) & "c b" & ChrW(7841) & "n", msoAlertButtonOK, msoAlertIconNoIcon, msoAlertDefaultFirst, msoAlertCancelFirst, True
End Sub
    Application.Assistant.DoAlert "Xin ch" & ChrW(224) & "o", ChrW(272) & ChrW(226) & "y l" & ChrW(224) & " n" & ChrW(250) & "t '" & Ctrl.Tag & "'", msoAlertButtonOK, msoAlertIconNoIcon, msoAlertDefaultFirst, msoAlertCancelFirst, True
End Sub
Tại sao lại bạn lại tạo đến 2 Sub này nhỉ, mình chưa hiểu được ý nghĩ của nó.

Mình xem 2 đoạn Sub UX_EnablebUX_Visible này hoàn toàn giống nhau về mặt Code. Thế tại sao bạn lại tách đôi ra rồi mỗi Tab gọi một Sub nhỉ?.

Một bài viết trình bày dễ hiểu là một bài viết sử dụng hình minh họa trực quan. Một bài viết chỉ toàn chữ sẽ khiến người khác không muốn đọc.

Một bài viết dễ hiểu sẽ giảm thiểu thời gian đọc hiểu cho người khác, bạn sẽ nhanh chóng nhận được hỗ trợ nếu bài viết của bạn là một bài viết dễ hiểu.
OK bạn. Mình sẽ trình bày lại.

BKKBG

Yêu THVBA nhất
Chọn dữ liệu chỉnh sửa : Kích vào đâu-đó là câu hỏi mọi người sẽ hỏi. Bạn nên chuẩn bị hình ảnh.
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

Cái gì ẩn, cái gì hiện, nên có hình vẽ minh họa. Mình ví dụ:

Nếu điều mình hiểu ở trên là đúng, thì việc này mình làm được.

V

vothanhthu

Guest
Bạn @chisinhvnn xác nhận lại, yêu cầu của bạn có giống với mô tả của bạn @BKKBG hay không ?

chisinhvnn

Yêu THVBA
Chọn dữ liệu chỉnh sửa : Kích vào đâu-đó là câu hỏi mọi người sẽ hỏi. Bạn nên chuẩn bị hình ảnh.

Đúng rồi bạn. Nhờ bạn giúp đỡ. Xin cảm ơn
Bạn @chisinhvnn xác nhận lại, yêu cầu của bạn có giống với mô tả của bạn @BKKBG hay không ?
Đúng phần mình cần giúp đỡ. Xin cảm ơn

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

chisinhvnn

Yêu THVBA

Bạn xem giúp

BKKBG

Yêu THVBA nhất
Bạn ơi, bạn nên chú thích ứng với mỗi nhãn thì id là gì? Chứ không lẽ đi nhờ người khác, họ lại mất thêm thời gian dò cho bạn hay sao?

Làm việc với XML cũng có khác gì UserForm đâu bạn ơi, nên chú thích rõ ràng ra thì dễ hỗ trợ hơn.
Bạn google tìm hiểu từ khóa này nhé: getVisible . Thuộc tính này sẽ giúp bạn ẩn được các id mà bạn muốn.

chisinhvnn

Yêu THVBA
Bạn ơi, bạn nên chú thích ứng với mỗi nhãn thì id là gì? Chứ không lẽ đi nhờ người khác, họ lại mất thêm thời gian dò cho bạn hay sao?

Làm việc với XML cũng có khác gì UserForm đâu bạn ơi, nên chú thích rõ ràng ra thì dễ hỗ trợ hơn.
Bạn google tìm hiểu từ khóa này nhé: getVisible . Thuộc tính này sẽ giúp bạn ẩn được các id mà bạn muốn.
Cái này mình mới tìm hiểu nên cũng gặp khó khăn trong trình bày. Mình có tìm được bài này, hi vọng sẽ giải quyết đc.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Ẩn-Hiện:

Tham khảo file demo .
Code XML:
XML:
<?xml version="1.0" encoding="utf-8"?>
<customUI xmlns="http://schemas.microsoft.com/office/2006/01/customui" onLoad="Ribbon_OnLoad">
  <ribbon startFromScratch="false">
    <tabs>
      <tab id="Tab1" label="Sample" insertAfterMso="TabPageLayoutExcel" keytip="S">
        <group id="Group1" label="toggleButton">
          <toggleButton id="HideToggleButton" label="Hide" imageMso="PictureBrightnessGallery" size="large" onAction="HideToggleButton_OnAction" />
          <separator id="Separator1" />
          <toggleButton idMso="Bold" getVisible="ToggleButton_GetVisible" />
          <toggleButton idMso="Italic" getVisible="ToggleButton_GetVisible" />
          <splitButton idMso="UnderlineGallery" getVisible="ToggleButton_GetVisible" />
        </group>
      </tab>
    </tabs>
  </ribbon>
</customUI>
Code VBA:
Mã:
Option Explicit
Private rbIRibbonUI As IRibbonUI   ' Ribbon
Private rbVisible As Boolean ' toggleButton Visible

Sub Ribbon_OnLoad(ribbon As IRibbonUI) ' Khởi tạo ban đầu cho Ribbon
  rbVisible = True
  Set rbIRibbonUI = ribbon ' Thiết định Ribbon để làm mới hiển thị cho nó
  If CInt(Application.Version) > 12 Then
    rbIRibbonUI.ActivateTab ("Tab1") ' Office 2010 hoặc mới hơn: Chọn vào Tab: [Sample]
  Else
    SendKeys "%s{ENTER}" ' Office 2007: Chọn vào Tab[Sample]
  End If
  rbIRibbonUI.Invalidate ' Refresh hiển thị cho Ribbon
End Sub

Sub ToggleButton_GetVisible(control As IRibbonControl, ByRef returnedVal) ' THiết định Visible cho Bold,Italic,toggleButton
  returnedVal = rbVisible
End Sub

Sub HideToggleButton_OnAction(control As IRibbonControl, pressed As Boolean) ' Xử lý click HideToggleButton
  rbVisible = Not pressed
  rbIRibbonUI.Invalidate ' Refresh lại Ribbon
End Sub

V

vothanhthu

Guest
@chisinhvnn Hồi chiều mình có xem qua trong XML của bạn. Thấy trong Custom14.XML khá là lộn xộn.
Tất cả ID bạn đều có gắn biến, NHƯNG Có 3 ID bạn gắn chết enabled="false". Cái này bạn không nói trước là hại người Code rồi, hồi chiều mình làm mãi thấy tại sao có mấy ID bật kiểu gì cũng không lên, soi trong XML kỹ lắm mới thấy.
Mã:
<button id="gnl2H" onAction="UX_ACTION" label="Hu&#777;y che&#768;n do&#768;ng" imageMso="GoLeftToRight" enabled="false" getVisible="UX_Visible"/>
<button id="cgnl2S" onAction="UX_ACTION" label="Chi&#777;nh s&#432;&#777;a d&#432;&#771; li&#234;&#803;u" imageMso="FileCompactAndRepairDatabase" enabled="false" getVisible="UX_Visible"/>
<button id="gnl2HC" onAction="UX_ACTION" label="Bo&#777; cho&#803;n d&#432;&#771; li&#234;&#803;u" imageMso="GoLeftToRight" enabled="false" getVisible="UX_Visible"/>
Trước khi bạn chỉnh sửa cái gì trong XML thì cảnh báo mọi người trước để mọi người còn xem, kiểu này chết luôn á !

chisinhvnn

Yêu THVBA
@chisinhvnn Hồi chiều mình có xem qua trong XML của bạn. Thấy trong Custom14.XML khá là lộn xộn.
Tất cả ID bạn đều có gắn biến, NHƯNG Có 3 ID bạn gắn chết enabled="false". Cái này bạn không nói trước là hại người Code rồi, hồi chiều mình làm mãi thấy tại sao có mấy ID bật kiểu gì cũng không lên, soi trong XML kỹ lắm mới thấy.
Mã:
<button id="gnl2H" onAction="UX_ACTION" label="Hu&#777;y che&#768;n do&#768;ng" imageMso="GoLeftToRight" enabled="false" getVisible="UX_Visible"/>
<button id="cgnl2S" onAction="UX_ACTION" label="Chi&#777;nh s&#432;&#777;a d&#432;&#771; li&#234;&#803;u" imageMso="FileCompactAndRepairDatabase" enabled="false" getVisible="UX_Visible"/>
<button id="gnl2HC" onAction="UX_ACTION" label="Bo&#777; cho&#803;n d&#432;&#771; li&#234;&#803;u" imageMso="GoLeftToRight" enabled="false" getVisible="UX_Visible"/>
Trước khi bạn chỉnh sửa cái gì trong XML thì cảnh báo mọi người trước để mọi người còn xem, kiểu này chết luôn á !
Đây lần đầu mình mới tiếp xúc mấy cái này. Xem cái Rubbin UI của bạn với file làm Ribbon của anh Thắng, rồi làm. nên chưa hiểu lắm, và chỉ có làm theo thôi. Các code của @vothanhthu đưa ở bài 2 lộn xộn, không có ý nghĩa vì lý do đấy. Cảm ơn Ad và các bạn tận tình giúp đỡ.

V

vothanhthu

Guest
@chisinhvnn Bạn thử kết quả xem có đúng yêu cầu của bạn không?

Đây là đoạn code trong XML. Trong đây, Thứ chỉnh giùm bạn các sự kiện gọi ẩn hiện chỉ nằm trong Tab Nhập dữ liệu, các Tab khác mặc định là hiển thị.
Mã:
<customUI xmlns="http://schemas.microsoft.com/office/2009/07/customui" onLoad="OnLoad">
  <ribbon startFromScratch="false">
    <tabs>
      <tab id="da" label="Ta&#803;o d&#432;&#803; a&#769;n m&#417;&#769;i">
        <group id="gda" label="D&#432;&#803; a&#769;n" tag="Ta&#803;o m&#417;&#769;i">
          <button id="gdaN" label="Ta&#803;o m&#417;&#769;i" imageMso="ReadingMode" showImage="true" getKeytip="T"/>
          <button id="gdaH" label="Hu&#777;y ta&#803;o" imageMso="TableDeleteRowsAndColumnsMenuWord" showImage="true" getKeytip="H"/>
          <button id="gdaL" label="L&#432;u" imageMso="FileSave" showImage="true" getKeytip="L"/>
        </group>
      </tab>
      <tab id="dt" label="Nh&#226;&#803;p &#273;&#244;&#769;i t&#432;&#417;&#803;ng">
        <group id="ndt" label="Nh&#226;&#803;p &#273;&#244;&#769;i t&#432;&#417;&#803;ng m&#417;&#769;i" imageMso="DistributionListRemoveMember">
          <button id="ndtN" onAction="UX_ACTION" label="Nh&#226;&#803;p m&#417;&#769;i" imageMso="DistributionListAddNewMember"/>
          <button id="ndtL" onAction="UX_ACTION" label="Th&#234;m" imageMso="SmartArtAddShapeAbove"/>
        </group>
        <group id="cdt" label="Chi&#777;nh s&#432;&#777;a &#273;&#244;&#769;i t&#432;&#417;&#803;ng" imageMso="FileCompactAndRepairDatabase">
          <button id="cdtN" onAction="UX_ACTION" label="Cho&#803;n chi&#777;nh s&#432;&#777;a " imageMso="GoLeftToRight"/>
          <button id="cdtC" onAction="UX_ACTION" label="Chi&#777;nh s&#432;&#777;a" imageMso="GoLeftToRight"/>
          <button id="cdtH" onAction="UX_ACTION" label="Hu&#777;y chi&#777;nh s&#432;&#777;a" imageMso="GoLeftToRight"/>
          <button id="cdtL" onAction="UX_ACTION" label="L&#432;u chi&#777;nh s&#432;&#777;a" imageMso="GoLeftToRight"/>
        </group>
      </tab>
      <tab id="nl" label="Nh&#226;&#803;p d&#432;&#771; li&#234;&#803;u">
        <group id="gnl1" label="Nh&#226;&#803;p d&#432;&#771; li&#234;&#803;u">
          <button id="gnl1N" onAction="UX_ACTION" label="Nh&#226;&#803;p d&#432;&#771; li&#234;&#803;u" imageMso="GoLtrDown" getEnabled="UX_Enableb" getVisible="UX_Visible"/>
          <button id="gnl1L" onAction="UX_ACTION" label="Th&#234;m" imageMso="GoLtrDown" getEnabled="UX_Enableb" getVisible="UX_Visible"/>
        </group>
        <group id="gnl2" label="Chi&#777;nh s&#432;&#777;a d&#432;&#771; li&#234;&#803;u">
          <button id="gnl2C" onAction="UX_ACTION" label="Cho&#803;n d&#432;&#771; li&#234;&#803;u chi&#777;nh s&#432;&#777;a" imageMso="GoLeftToRight" getEnabled="UX_Enableb" getVisible="UX_Visible"/>
          <button id="gnl2HC" onAction="UX_ACTION" label="Bo&#777; cho&#803;n d&#432;&#771; li&#234;&#803;u" imageMso="GoLeftToRight" getEnabled="UX_Enableb" getVisible="UX_Visible" tag="1Group"/>
          <button id="cgnl2S" onAction="UX_ACTION" label="Chi&#777;nh s&#432;&#777;a d&#432;&#771; li&#234;&#803;u" imageMso="FileCompactAndRepairDatabase" getEnabled="UX_Enableb" getVisible="UX_Visible" tag="1Group"/>
          <button id="gnl2T" onAction="UX_ACTION" label="Che&#768;n do&#768;ng" imageMso="GoLeftToRight" getEnabled="UX_Enableb" getVisible="UX_Visible"/>
          <button id="gnl2H" onAction="UX_ACTION" label="Hu&#777;y che&#768;n do&#768;ng" imageMso="GoLeftToRight" getEnabled="UX_Enableb" getVisible="UX_Visible" tag="2Group"/>
          <button id="cgnl2SC" onAction="UX_ACTION" label="Ghi d&#432;&#771; li&#234;&#803;u che&#768;n" imageMso="FileCompactAndRepairDatabase" getEnabled="UX_Enableb" getVisible="UX_Visible" tag="2Group"/>
          <button id="gnl2X" onAction="UX_ACTION" label="Xo&#769;a d&#432;&#771; li&#234;&#803;u" imageMso="GoLeftToRight" getEnabled="UX_Enableb" getVisible="UX_Visible" tag="Group10"/>
        </group>
        <group id="xdl" label="Xu&#226;&#769;t d&#432;&#771; li&#234;&#803;u">
          <button id="gxdl" label="Xu&#226;&#769;t d&#432;&#771; li&#234;&#803;u" getEnabled="UX_Enableb" getVisible="UX_Visible"/>
          <menu id="memu" label="thu&#777;e">
            <button id="bmenu" label="xem" getEnabled="UX_Enableb" getVisible="UX_Visible"/>
          </menu>
        </group>
      </tab>
      <tab id="tfr" label="esr">
        <group id="afd" label="thu&#777;">
          <comboBox id="cmb" label="est">
          </comboBox>
        </group>
      </tab>
    </tabs>
  </ribbon>
</customUI>
Đây là Code trong Module
Mã:
Public myRibbon As IRibbonUI
Public BCIR As Boolean
Public MyID As String
Public MyTag As String

Set myRibbon = Ribbon 'SET BIẾN RIBBON
   ' Application.Assistant.DoAlert "Xin ch" & ChrW(224) & "o", "Ch" & ChrW(224) & "o c" & ChrW(225) & "c b" & ChrW(7841) & "n", msoAlertButtonOK, msoAlertIconNoIcon, msoAlertDefaultFirst, msoAlertCancelFirst, True
    myRibbon.Invalidate
End Sub
   ' Application.Assistant.DoAlert "Xin ch" & ChrW(224) & "o", ChrW(272) & ChrW(226) & "y l" & ChrW(224) & " n" & ChrW(250) & "t '" & Ctrl.Tag & "'", msoAlertButtonOK, msoAlertIconNoIcon, msoAlertDefaultFirst, msoAlertCancelFirst, True
End Sub
Sub UX_Action(Control As IRibbonControl)

BCIR = True

Select Case Control.ID

Case "gnl1N":
            'ThisWorkbook.Worksheets("SHEET1").Select
            Sheet1.Range("a5") = "okKHKU"
        Case "gnl1L":
            'ThisWorkbook.Worksheets("SHEET1").Select
            MsgBox "OK"
        Case Else:
            MyID = Control.ID
            MsgBox "Hanh dong cua nut " & MyID
            myRibbon.Invalidate 'LÀM MỚI RIBBON
    End Select

End Sub
Sub UX_Visible(Control As IRibbonControl, ByRef MyVisible)
    MyVisible = True

If MyID = "gnl2T" Then
            Select Case Control.Tag
                Case "2Group": MyVisible = True '2Group là Tag trong XML đại diện cho Hủy chèn dòng và ghi dữ liệu chèn
                Case Else: MyVisible = False
            End Select

ElseIf MyID = "gnl2C" Then
            Select Case Control.Tag
                Case "1Group": MyVisible = True '1Group là Tag trong XML đại diện cho Bỏ chọn và chỉnh sửa dữ liệu
                Case Else: MyVisible = False
            End Select

Else: MyVisible = True
        End If

End Sub
Sub UX_Enableb(Control As IRibbonControl, ByRef MyEnabled)

MyEnabled = True 'Tất cả sẽ không ẩn

End Sub
Và đây là kết quả

Và đây là file của bạn

Bài này không khó, khó là ở điểm bạn chưa có kiến thức nền tảng, chỉnh sửa loạn xạ trong XML làm Code ở Module không thể chạy đúng ý đồ.

Các kiến thức này đều nằm trong Loạt bải giảng về Thiết kế giao diện Excel, bạn có thể tham khảo thêm .

Và nếu có khả năng, chúng mình sẽ rất vui nếu nhận được ủng hộ tài chính từ bạn đến diễn đàn thông qua thông tin bên dưới.
Thông tin ủng hộ diễn đàn:
Tài khoản Ngân hàng thương mại cổ phần Ngoại thương Việt Nam Vietcombank, số tài khoản: 0011003264055
Chi nhánh Quận Hoàn Kiếm, Hà Nội.
Chủ tài khoản: Phạm Minh Hoàng.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Bạn @chisinhvnn thân mến. Chúng tôi hi vọng bạn hài lòng với hỗ trợ này. Bạn có phiền không nếu chúng tôi nhờ bạn chia sẻ link page của tuhocvba trên trang facebook cá nhân của bạn?
Bạn cần đăng nhập để thấy đa phương tiện
Mong được bạn giúp đỡ!

thankinhai

Yêu THVBA
Hay quá giúp mình luôn cái này đi.
1. Ẩn hiện ribbom chỉ có thanh của chương trình giả sử tên ABC có một nút ấn để hiện lại toàn bộ thanh của ẽccell
2. Trong thanh ribbom tên ABC có tab là nút ấn vào thì cho hiện form hiện thị là chọn hiện các tiêu đề labels là tiếng anh hay tiếng việt được không bạn ơi.
Bạn thứ xem giúp mình nha

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
@thankinhai thân mến. Theo qui định của diễn đàn, bạn phải lập topic mới trình bày vấn đề của bản thân. Không chen ngang topic hỗ trợ của người khác. Ngoài ra:

• Bạn lưu ý phải sử dụng thẻ Code khi viết code trên forum. Xin xem mục 4 trong .
  • Bạn nên nói rõ Input là gì? Output muốn ra sao?
  • Bạn nên có file demo. Bạn có thể upload file lên google drive hoặc mediafire.com rồi dẫn link về diễn đàn.

V

vothanhthu

Guest
Bạn @chisinhvnn xác nhận giúp Thứ bài hỗ trợ đã đúng yêu cầu bạn chưa. Nếu qua 2 ngày nữa mà vẫn không nhận đc phản hồi nào từ bạn thì Thứ sẽ khóa Topic này, xem như đã hỗ trợ hoàn thành.

Bạn @thankinhai muốn hỏi thì lập topic mới với các yêu cầu trình bày như #18 nhé !

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Theo qui định của diễn đàn, chủ topic có 7 ngày để xác nhận chứ không phải 2 ngày. Tôi nhận thấy, hỗ trợ đến đây là đủ rồi. Diễn đàn đã cung cấp kiến thức, file demo. Bạn có thể vận dụng và tùy ý chỉnh theo ý muốn của bản thân.
Toàn thể BQT không hỗ trợ nữa, diễn đàn còn nhiều việc khác. Vậy rất mong bạn thông cảm.
Sau đây, tôi sẽ di chuyển topic này vào Box Thành Viên Tự Giúp Nhau.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.