Về việc Upload file trên diễn đàn

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Các thành viên tuhocvba.net thân mến.
Hiện tại các bạn được upload ảnh lên diễn đàn.
Đối với file excel, chúng tôi mong muốn các bạn hợp tác, upload lên hoặc google driver. Đây là những nơi lưu trữ file miễn phí cho tốc độ download rất tốt.
Riêng đối với mediafire, các bạn được cấp 50Gb. Mình dùng cả chục năm nay, mà mới dùng hết có 5Gb.
Diễn đàn không có nhu cầu lưu trữ file của các bạn. Vì vậy hãy tự lo lấy việc này.

Ngay đối với việc hỏi đáp-đây là việc cá nhân của các bạn, nếu có thể thì hãy upload ảnh lên
Đây là trang web cho phép upload miễn phí không cần đăng nhập. Và có thể sử dụng ctr+V. Tức là bạn chụp ảnh màn hình bằng công cụ Snipping có sẵn trên windown. Thử xem trên máy tính của các bạn có Snipping không nhé. Trong công việc mình cũng hay phải sử dụng đến nó để chụp ảnh màn hình, làm tài liệu thuyết minh và hướng dẫn.

Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

Bạn hãy thử dùng nó để chụp ảnh màn hình nhé. Mình thấy nó rất tiện và nhanh.

Sau khi chụp xong, bạn có thể ấn Ctr+C để copy.

Truy cập imgur.com không cần đăng nhập. Nếu rảnh thì cứ đăng ký tài khoản (free), còn mặc định không đăng nhập vẫn upload ảnh bình thường.
Chọn biểu tượng New Post

Như vậy là bạn đã copy được BBC Code. Bạn paste trực tiếp vào ô soạn thảo trên forum.

Với dung lượng lưu trữ ảnh hiện nay, chỉ đủ cho việc dịch thuật sử dụng trong 5 năm. Hiện tại diễn đàn cũng không nhận tài trợ nào. Các bài dịch thuật là những bài có chất lượng, sử dụng hình ảnh minh họa công phu. Tôi nghĩ nó có ích cho toàn bộ thành viên diễn đàn.
Trong khi đó việc hỏi-đáp hiện nay trình bày chẳng ra sao, tôi muốn các bạn cải thiện khả năng trình bày. Và tốt hơn hết, đối với việc cá nhân, mình đi hỏi-thì mình hãy chỉn chu trong trình bày. Dù cho diễn đàn không cấp phép để bạn upload ảnh, thì đó cũng không phải là lý do để bạn trình bày cẩu thả. Bởi vì có rất nhiều phương cách để chia sẻ hình ảnh.
Vậy mong nhận được sự hợp tác của các bạn.
tuhocvba

vbano1

SMod
Thành viên BQT
QUI ĐỊNH VỀ QUYỀN HẠN UPLOAD ẢNH TRỰC TIẾP LÊN DIỄN ĐÀN
Bối cảnh:

Tài nguyên là hữu hạn. Diễn đàn không có nguồn thu nào khác ngoài lòng nhiệt huyết và một vài thành viên tự cáng đáng tài chính để diễn đàn hoạt động. Vậy mong nhận được sự hợp tác của thành viên.
Ngoài ra, các vấn đề giải đáp ít có giá trị tham khảo, nhưng lại phải sử dụng nhiều hình ảnh vì phải xác nhận đi xác nhận lại nhiều lần.
Thành viên được cấp phép upload ảnh, nhưng vẫn trình bày qua loa đại khái, khó hiểu.
Cách nghĩ của diễn đàn: Đối với bài viết mang tính cá nhân, ít có giá trị tham khảo, thì mức độ quan trọng cũng không được đánh giá cao. Đây là việc cá nhân, bạn phải có trách nhiệm làm sao diễn đạt cho dễ hiểu để người khác giải đáp cho bạn. Tại sao bạn lại nghĩ trách nhiệm cung cấp tính năng upload ảnh thuộc về diễn đàn, trong khi bạn là người đi hỏi và có nhu cầu cần được giải đáp?
Ngoài ra các trang upload ảnh và file cũng rất nhiều.

Qui định:
1. Thành viên thông thường trở xuống không cấp phép quyền upload ảnh trực tiếp lên diễn đàn. Các bạn hãy sử dụng các website như mediafire.com để upload file (bất cứ thành viên nào muốn chia sẻ file cũng đều phải làm như vậy kể cả admin, diễn đàn không muốn upload file), và sử dụng các trang upload ảnh như imgur.com để chia sẻ ảnh, chúng tôi đánh giá đó là trang tiện nhất, thao tác nhanh nhất, không rườm rà, chỉ việc CTR+C và CTR+V là xong. Có rất nhiều bài viết trên diễn đàn cũng đã sử dụng imgur.com để chia sẻ ảnh.
Cách nghĩ của diễn đàn: Cho tới khi nào chúng tôi nhận thấy khả năng trình bày của các bạn được cải thiện, ảnh minh họa do bạn cung cấp là có giá trị, qui định này có thể sẽ thay đổi. Hiện tại những gì các bạn viết chỉ xoay quanh việc hỏi đáp cá nhân của các bạn, đây không phải là kiến thức chung cần chia sẻ, đó chỉ là công việc cá nhân của bạn, bạn phải tự lo lấy. Hơn nữa, khả năng diễn đạt kém, trình bày đi trình bày lại một vấn đề, phải qua rất nhiều lần xác nhận, như thế thì bạn nên upload ảnh minh họa lên các trang trung gian.
Các thành viên quản trị khi giải đáp cho thành viên, hãy cố gắng sử dụng ảnh lên các trang trung gian, không upload trực tiếp trên forum.

2. Thành viên là Biên Tập Viên trở lên được cấp phép quyền upload ảnh trực tiếp lên diễn đàn. Về việc upload file, tương tự như thành viên thông thường, hãy upload lên trang trung gian. Diễn đàn không có nhu cầu lưu file của các bạn. Bài viết dịch thuật sử dụng ảnh minh họa thì bắt buộc phải lưu trữ, upload trực tiếp lên forum.

Bổ nhiệm giaiphapvba, Euler làm Biên Tập Viên, quyền sẽ được thiết định sau.