VBA Bạn nào giúp mình code nhập liệu với

• Thread starter Deleted member 322
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
D

Deleted member 322

Guest
Mình có 2 bảng gống nhau 1 bảng nhập liệu 1 bảng lưu trữ như hình 2 bảng đều có cột 1 bị ẩn đi (hide).
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

V

vothanhthu

Guest
Mình xin góp ý và thắc mắc chút xíu:
1. Bạn nên đưa file lên đây để mọi người có thể code cho bạn, giờ mình muốn giúp cũng không có gì để giúp.
2. Chổ "Bảng tự dài thêm khi có dữ liệu ở cuối dòng Column1 của 2 bảng điều bị ẩn" là như thế nào mình không hiểu?. Bị ẩn mà có thêm dữ liệu là sao mình không hiểu, rồi bảng lưu trữ của bạn có công thức gì ở đó hay không, hay chỉ là bảng lưu từ bảng nhập liệu, sao lại có thêm dữ liệu?. Rồi cột ẩn gì đó của bạn chứa gì trong đó, có cần add qua bên bảng lưu trữ hay không?

D

Deleted member 322

Guest
ý mình bảng tự dài là khi bạn thêm ký tự ở dòng cuối bảng thì dòng đó excel sẽ tự thêm vào bảng lên bảng cứ dài xuống )). bảng không có công thức nào bảng bị ẩn 1 cột lên mình ghi macro dùng lọc filter copy pass không được. mình dùng ofice 2016 )).
file mình :

V

vothanhthu

Guest
Mình đính chính lại, là nút button đó click vào là toàn bộ chữ "nhạc trẻ" bên bảng nhập liệu qua hết bảng lưu trữ, nhấn mấy lần thì cứ thế list sẽ dài xuống. Hay là chỉ lấy dữ liệu từ bảng nhập liệu không chồng thêm bên bảng lưu trữ khi nhấn nhiều lần.
P/s: Hình như bạn nhấn nhầm chữ nên thành lên phải không

D

Deleted member 322

Guest
lít cứ tiếp dài thêm ra, di chuyển qua thì xoá luôn bên bảng nhập liệu ý bạn

V

vothanhthu

Guest
Vậy mình tóm ý lại: Bạn đang có một bảng nhập liệu. Giờ bạn muốn có một nút Button, nhấn vào là toàn bộ chữ "Nhạc trẻ" sẽ được "đi dời"(nghĩa là chuyển xong là xóa chữ "Nhạc trẻ" bên bảng nhập liệu, còn data trong cột ẩn gì đó là giữ nguyên) sang bảng Lưu trữ, cứ thế nối tiếp List bên bảng lưu trữ. Còn các dòng không có chữ" Nhạc trẻ" thì giữ nguyên. Phải không bạn?

lít cứ tiếp dài thêm ra, di chuyển qua thì xoá luôn bên bảng nhập liệu ý bạn
Mã:
Sub test()
    Dim ws As Worksheet, dC&, dC1&
    Set ws = Sheets("Sheet1")
    Application.ScreenUpdating = False
    dC = ws.Range("C" & Rows.Count).End(xlUp).Row ' xác định dòng cuối bảng 1
    dC1 = ws.Range("F" & Rows.Count).End(xlUp).Row + 1 ' dòng cuối bảng 2
    with ws
    .ListObjects("Table1").Range.AutoFilter Field:=2, Criteria1:= _
            "Nh" & ChrW(7841) & "c tr" & ChrW(7867) ' lọc với từ bảng 1 với điều kiện nhạc trẻ
    .Range("C7:C" & dC).Copy
    .Range("F" & dC1).PasteSpecial ' dán vào ô cuối cùng của bảng 2
    .ListObjects("Table1").Range.AutoFilter
    .Range("B7:C" & dC).ClearContents ' xóa dữ liệu bảng 1
    end with
    Application.ScreenUpdating = True
End Sub

D

Deleted member 322

Guest
mình muốn delete ListRows selection không phải .ClearContents
Selection.ListObject.ListRows.Delete
tên nhạc sĩ ở cột bị ẩn phải chuyền qua cùng rows với tên bài hát nhạc trẻ chứ
Selection.ListObject.ListRows.Delete nếu ListRows liền nhau thì được
Range("B7:C" & dC)
excel 2016 không cho delete ListRows không liền nhau
Bạn thử thao tác tay lọc nhạc trẻ sau đó Ctrl+a chọn tất cả nhạc trẻ delete không được.
phiên bản excel 2019 thì được.
mình muốn dùng 2016 mà vẫn delete Table1.ListRows.nhạc trẻ hehe.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
mình muốn delete ListRows selection không phải .ClearContents
Selection.ListObject.ListRows.Delete
tên nhạc sĩ ở cột bị ẩn phải chuyền qua cùng rows với tên bài hát nhạc trẻ chứ
Selection.ListObject.ListRows.Delete nếu ListRows liền nhau thì được
Range("B7:C" & dC)
excel 2016 không cho delete ListRows không liền nhau
Bạn thử thao tác tay lọc nhạc trẻ sau đó Ctrl+a chọn tất cả nhạc trẻ delete không được.
phiên bản excel 2019 thì được.
mình muốn dùng 2016 mà vẫn delete Table1.ListRows.nhạc trẻ hehe.
Nói chung bài này Yêu cầu ban đầu đã không rõ ràng rồi nếu vậy bạn hãy chờ thành viên khác giúp đỡ mình xin dừng ở đây.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Nói chung bài này Yêu cầu ban đầu đã không rõ ràng rồi nếu vậy bạn hãy chờ thành viên khác giúp đỡ mình xin dừng ở đây.
Không rõ ràng thì phải xác nhận, đó là nguyên tắc làm việc.
Tự ý hiểu rồi code, vừa mất thời gian, vừa cảm thấy công sức làm ra không có ý nghĩa.

Thành viên pipi này chưa bao giờ trình bày dễ hiểu cả. Tôi thường bỏ qua bài viết của thành viên này.

V

vothanhthu

Guest
Đầu mình tính làm, nhưng yêu cầu cứ mập mờ không xác nhận với mình khi mình chốt ý cuối, nên mình nghĩ chắc làm chưa chắc đúng ý bạn nên thôi, mình không làm.

Không rõ ràng thì phải xác nhận, đó là nguyên tắc làm việc.
Tự ý hiểu rồi code, vừa mất thời gian, vừa cảm thấy công sức làm ra không có ý nghĩa.

Thành viên pipi này chưa bao giờ trình bày dễ hiểu cả. Tôi thường bỏ qua bài viết của thành viên này.
Cảm ơn anh đã nhắc nhở.
Ban đầu anh vothanhthu cũng hỏi.
Nhưng có lẽ là kinh nghiệm cho lần tiếp theo.
Còn theo như bạn ấy viết thì không biết có phải bạn ấy đang thử mọi người hay không nữa.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Thôi, trình bày bao nhiêu lần rồi, không có lần nào trình bày tốt cả, thử cái gì mà thử. Thử ai.
Mà trên này cũng không có ai nhận là giỏi để mà thử.
Ngược lại, phương châm của diễn đàn là, hãy trình bày để người ngu nhất cũng hiểu được.
Trên diễn đàn toàn người ngu thôi, nên không cần thử.

D

Deleted member 322

Guest
Xin lỗi các bạn vì mình hỏi không được rõ nghĩa . mình biết cách chuyển từng dòng xong xoá với hàm for thoi. như thế nặng máy quá lên mình muốn hỏi có cách nào chuyển cả ListRows không.
Mình không học kế toán lên cứ tìm trên mạng, mình cũng tìm cả ngày không ra thì mới đi hỏi.
chắc mình đổi lên excel 2019 thao tác vậy excel 2016 lỗi tính năng copy xoá nhiều dòng không liền nhau. cảm ơn hehe
mai mốt có gì mình lại lên hỏi tiếp đó nha. bác
Administrator

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Nặng máy thì có vấn đề gì xảy ra? Mất thời gian chờ đợi nên sốt ruột, do đó có nhu cầu muốn máy không nặng, chạy nhanh hơn đúng không?
Người đọc bài cũng vậy, cũng muốn thông tin dễ hiểu, để không mất thời gian vô ích.
Tôi mời bạn sang bên giaiphapexcel tham gia. Topic sẽ khóa tại đây. Nick của bạn sẽ bị xóa.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.