V/v Unhide module

tester777

Yêu THVBA
Quá phức tạp !
Đơn giản hay phức tạp, được việc là được. Step 1 mình mới nghiên cứu tới đó. Đọc tài liệu tiếp thì sẽ có step 2, step 3... step n. Cái quan trọng là mình biết chia sẻ. Còn có cách đơn giản hơn nhưng không chia sẻ thì cũng không có giá trị với cộng đồng.

Nhưng như mình đã nói ở mấy post trước, giờ cần mới tìm hiểu, đủ dùng là thôi. Giờ mình không ham hố gì nữa cả. Chúc bạn hạnh phúc với những cách tiếp cận đơn giản hơn của mình 😘

lyly

Nghiện THVBA
Hì những thứ mình Chia sẽ trên đây là những cái bạn đang đọc và tìm hiểu ! Mà mình đã làm nó từ rất lâu rồi!

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Trên diễn đàn không quan trọng ai đã tìm hiểu vào lúc nào, trước hay sau. Miễn là đối với diễn đàn, nó là mới, và bạn là người chia sẻ.
Hoan nghênh tinh thần chia sẻ của bạn @tester777 . Hi vọng tới đây sẽ có các bài viết với mức độ chuyên môn cao từ bạn, hãy vọc vạch và chia sẻ cho chúng tớ nhé!
Mình tìm được tool bao xịn luôn: OfficeMalScanner :

Cách dùng: Extract file vbaProject.bin ra. Dùng tool trên với option "info". Nó sẽ dump ra hết code, module name các thứ hầm bà lằng. Xịn và đẹp luôn.

Nguyên tắc thì các bạn đọc mấy tài liệu mô tả này từ Microsoft là sẽ rõ. Bản chất code được lưu trong các stream trong VBA Project :
(đọc từ cái này trước)

Chúc các bạn may mắn.

Về cơ bản, không được pack, encrypt gì thì file excel luôn giơ bụng ra cho người ta xiên. Không có cách nào bảo vệ đựoc cả.

Tips: với các file bị ẩn module, các bạn vẫn có thể patch được code nếu đoán được tác giả viết gì. VD if registed thì thực hiện hành động abc. Mình ctrl F, replace thành if unregisted thực hiện hành động abc là cũng xong :v . Ctrl F để tìm kiếm thì bị treo máy (vì ẩn rồi). Nhưng replace vẫn chạy ngon lành nha.

lyly

Nghiện THVBA
Thế này có tiện không
Bạn cần đăng nhập để thấy đa phương tiện

tester777

Yêu THVBA
Tui đang giới thiệu sản phẩm !
Theo tôi bạn nên bỏ thời giờ ngâm cứu cái gì có nhiều người dùng ấy. VBA số lượng người dùng rất hẹp. Vấn đề cũng không thể hóc búa. Tôi đọc tài liệu 1-2 hôm là giải quyết được vấn đề rồi, dù rằng chưa automation được toàn bộ process nhưng cũng là đạt dc cái đích mong muốn. Vậy thì làm sao bạn bán sản phẩm của bạn được? Chưa kể đến việc tôi cung cấp giải pháp free. Bạn có sản phẩm tốt, 10 điểm. Tôi cung cấp sản phẩm free, 3-4 điểm thôi nhưng nó cũng làm được những việc tương tự thì bạn chẳng thể bán nổi cho ai rồi.

Đâu phải ai cũng ngồi ngày ngày hide module, unhide module đâu mà cần tiện dụng? Người viết VBA 1 tháng release dc mấy version? Cần automations không? Cracker một ngày crack mấy sản phẩm VBA? Cần automation ko? Câu trả lời cho hầu hết các trường hợp là: Không. Nghiên cứu cho vui, tăng hiểu biết thôi. Bán thì khó.

lyly

Nghiện THVBA
Hii tôi viêt chủ yếu để tui dùng ai cần thì tôi bán không thì cũng không sao.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Cái này là quan điểm cá nhân, sản phẩm do ai tạo ra, người đó muốn bán như nào là tùy ý. Đắt khách hay ít khách là việc của họ, tôi nghĩ không nên bàn về việc này.
Trên diễn đàn, chúng tôi cũng rất hoan nghênh các bạn giới thiệu sản phẩm của bản thân.
Suy nghĩ tích cực thì là, mọi người có thêm sự lựa chọn hơn là không có sự lựa chọn nào. Thà rằng có người bán thì mình có cơ hội mua còn hơn là không có ai bán. Nếu ai có khả năng thì cung cấp sản phẩm free, nếu chất lượng vượt trội thì càng tốt, chúng tôi cũng rất hoan nghênh.

1. Có nên mua bán không?
Như nói ở trên, có người cung cấp dịch vụ tốt hơn là không có dịch vụ nào để lựa chọn.
2. Có nên chia sẻ free không?
Rất hoan nghênh. Các bạn có thể chia sẻ những gì các bạn biết như chúng tôi cũng đã và đang làm vậy. Nhưng điều đó không có nghĩa là, tôi cung cấp free thì mọi người cũng phải hành động giống tôi. Đó là hành vi ép buộc.
3. Tôi có thể tạo ra sản phẩm cạnh tranh không?
Rất hoan nghênh. Không phải là chất lượng bằng vài ba phần, vì là free thì đã là tốt. Đó không phải là cách đánh khiến cho đối thủ tâm phục. Hãy làm ra Tool vượt trội hơn hẳn, công phu như thế mà mình để free thì mới khiến đối thủ tâm phục. Còn chất lượng bằng vài ba phần thì người ta càng thấy họ bán là chính đáng.

thaibaoanh

Yêu THVBA
Mình tìm được tool bao xịn luôn: OfficeMalScanner :

Cách dùng: Extract file vbaProject.bin ra. Dùng tool trên với option "info". Nó sẽ dump ra hết code, module name các thứ hầm bà lằng. Xịn và đẹp luôn.

Nguyên tắc thì các bạn đọc mấy tài liệu mô tả này từ Microsoft là sẽ rõ. Bản chất code được lưu trong các stream trong VBA Project :
(đọc từ cái này trước)

Chúc các bạn may mắn.

Về cơ bản, không được pack, encrypt gì thì file excel luôn giơ bụng ra cho người ta xiên. Không có cách nào bảo vệ đựoc cả.

Tips: với các file bị ẩn module, các bạn vẫn có thể patch được code nếu đoán được tác giả viết gì. VD if registered thì thực hiện hành động abc. Mình ctrl F, replace thành if unregistered thực hiện hành động abc là cũng xong :v . Ctrl F để tìm kiếm thì bị treo máy (vì ẩn rồi). Nhưng replace vẫn chạy ngon lành nha.
Bác hướng dẫn chi tiết dùng tool OfficeMalScanner giúp với