Thay đổi cách nghĩ

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Rất nhiều người thu nhận kiến thức ở đây, nhưng khi rời khỏi diễn đàn, trên các trang cá nhân hay kênh youtube cá nhân, thì chỉ còn biết bản thân mình là duy nhất, cứ như thể kiến thức này mình tự nghĩ ra, cái này mình tự làm ra. Không ai biết rằng đằng sau đó là sự trợ giúp của anh em trên diễn đàn. Nhưng các bạn không một lời nhắc tới diễn đàn, như là, cái này tôi còn nhận được sự trợ giúp của thành viên A trên diễn đàn B. Không! Các bạn thậm chí còn không muốn để người khác biết tới diễn đàn B. Không ai biết rằng, để làm được cái này cần kiến thức X, mà bạn đã đọc và tham khảo X trên diễn đàn B.

Trả lời câu hỏi: Nếu diễn đàn không còn cởi mở nữa, bao nhiêu bài dịch, bao nhiêu kiến thức bổ ích không tới được nhiều người.
Đáp: Do cách hành xử của các bạn, khiến chúng tôi nhận ra rằng, các bạn giỏi hay dốt cũng chả ảnh hưởng gì tới chúng tôi. Vì vậy mở hay không mở chẳng quan trọng.
Các bạn có giỏi thì chúng tôi cũng chả nhận lại được gì.
Hiện tại chưa giỏi mà hành xử như thế, chắc đợi tới khi giỏi khéo còn tệ hơn.

Chúng tôi cũng chẳng có trách nhiệm gì tới việc giỏi hay dốt của các bạn. Diễn đàn là nơi giao lưu. Nhưng thời gian qua, kiến thức thường cho đi một chiều. Một số người viết. Một số người còn lại chỉ biết đọc. Không hỗ trợ hay làm được cái gì có ích để trao đổi lại. Vì vậy, việc đóng hay hạn chế người đọc chỉ là vấn đề thời gian, sớm hay muộn. Cho nên đừng nói từ CÔNG BẰNG ở đây. CÔNG BẰNG là bạn viết, tôi viết, cùng nhau chia sẻ kiến thức. Chứ làm gì có thứ CÔNG BẰNG nào, tôi viết, tôi dịch, còn bạn đọc, tôi không viết hay không dịch, thì bạn ngoác cái mồm lên kêu la diễn đàn sắp chết! Vì vậy, việc phân cấp, VIP và thành viên thường, rồi sau đó thiết định quyền được coi hay không được coi, hoàn toàn có lý do của nó.

Muốn không bị hạn chế quyền, cách đơn giản nhất là tham gia viết bài cùng chúng tôi, để được thiết định làm Mod. Cách thứ hai, đóng góp tài chính giúp chúng tôi duy trì hoạt động để trở thành VIP.

Chứ không lẽ, thời gian bỏ ra dịch và viết, rồi lại còn bỏ cả tiền bạc để nuôi diễn đàn, còn bạn chỉ vô đọc như ông tướng bà hoàng, chỉ trỏ chỗ này khó hiểu, chỗ kia chưa hay. Một số tỏ ra hờn dỗi xin xóa nick này nọ. Xin lỗi, ngay cả thao tác xóa nick với tôi cũng là việc lãng phí thời gian. Không tham gia nữa, chỉ đơn giản là BIẾN, có thế thôi.