Phỏng vấn ngắn USA_Covid19

vbano1

SMod
Thành viên BQT
Chào bạn @USA_Covid19 .
Bạn là thành viên mới được vinh danh trên diễn đàn thời gian qua. Cho phép tôi thực hiện phỏng vấn bạn vài câu hỏi dưới đây. Mong bạn bớt chút thời gian tham gia phỏng vấn này.

Câu hỏi 1: Bạn biết tới diễn đàn qua đâu? Ex: google, bạn bè, GPE,...

Câu hỏi 2: Khi tham gia diễn đàn, bạn ấn tượng điều gì nhất?

Câu hỏi 3: Bạn muốn diễn đàn có những thay đổi hay cải thiện gì không?

Cảm ơn bạn, mong nhận hồi đáp của bạn.

D

Deleted member 1294

Guest
@vbano1 mình xin trả lời các câu hỏi của bạn như sau:
Câu hỏi 1: Mình biết diễn đàn qua GPE nên tò mò tìm hiểu xem tuhocvba.net có gì hay không !
Câu hỏi 2: khi tham gia diễn đàn mình ấn tượng nhất là cách trình bày vấn đề giữa người hỏi và người trả lời. Tính kỉ luật cao, các bài dịch được BQT biên soạn công phu kĩ lưỡng giúp người đọc dễ tiếp thu.
Câu hỏi 3: Không giấu gì bản thân mình tham gia diễn đàn đã bị bắn nick 2 lần hiiii cho đến nay vẫn rất run không biết lần tiếp theo là khi nào ? Mình biết quan điểm của diễn đàn không muốn mất thời gian lãng phí cho những bài viết không có giá trị. Nhưng chỉ mong diễn đàn có một nhắc nhở nhẹ cho các thành viên có sai phạm lần đầu trước khi bắn nick để các thành viên có cơ hội sửa sai !
Ngoài lề: Bản thân mình kiến thức VBA rất ít ỏi nên đang học hỏi từ các bạn cái gì trong khả năng mình sẽ cố gắng giúp diễn đàn để ngày một lớn mạnh hơn ! Và mình cũng mong muốn tăng thêm bầu không khí vui vẻ thoải mái trong quá trình trao đổi như vậy mọi người sẽ cảm thấy diễn đàn không chỉ là nơi học hỏi kiến thức mà cũng là nơi để giao lưu, chia sẻ giữa các thành viên. Mình xin hết !

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Lần đầu tôi bị ban nick cách đây khoảng chục năm. Họ nói tôi tấn công website của họ.
Chẳng biết là ai làm, nhưng vu vào ngay cho tôi. Cũng bực. Vì bị ban nick lý do không chính đáng nên tôi không bao giờ tham gia lại trang ấy nữa.
Qua cách nói chuyện cảm thấy admin không đủ nhân cách.
Nào là mày đừng mơ sang nhật nọ kia. Tao sẽ thế này thế kia. Thời còn chat yahoo ấy.

Bây giờ tôi ban nick các bạn, các bạn vẫn quay lại tham gia, có nghĩa tôi không tệ. Diễn đàn dù có hữu ích nhưng admin mà vô đạo đức, tôi chắc chắn các bạn sẽ rời diễn đàn trong một nốt nhạc giống như tôi.

Đúng là có gay gắt, có kỷ luật, nhưng ai cũng nhìn thấy từng giọt mồ hôi, công sức, trái tim chất chứa trong từng bài viết. Những lời nhắc nhở là đúng. Nếu các bạn nghe theo và cải thiện, chỉ có lợi mà thôi.

Rồi mai này có bị xóa nick thì lại lập nick khác, lo gì. Chứ bị nhắc nhở, vẫn nick ấy, thì có khi lại mang mặc cảm xấu hổ, không dám viết gì. Cứ nick mới tinh không ai biết mình lả ai, tham gia cho nó thoải mái.

Xóa nick hay hơn ban nick hoặc nhắc nhở ở chỗ ấy.

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
@vbano1 mình xin trả lời các câu hỏi của bạn như sau:
Câu hỏi 2: khi tham gia diễn đàn mình ấn tượng nhất là cách trình bày vấn đề giữa người hỏi và người trả lời.
Cho mình xin link một topic gây ấn tượng cho bạn về cách trình bày vấn đề giữa người hỏi và người trả lời được không @USA_Covid19 ?

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
@USA_Covid19 có ấn tượng hỏi đáp trong topic này không, chú ý #5

D

Deleted member 1294

Guest
@tuhocvba
-Người hỏi:
+Cung cấp dữ liệu bằng hình ảnh đây là điều tối kị khi nhờ vả ít nhất phải có file demo ! Về kĩ năng chụp ảnh màn hình cho thấy bạn ấy rất yếu có lẽ ít selfie hiii !
+Yêu cầu cần giải quyết đưa ra không rõ ràng nên không ai hiểu để hỗ trợ .
-Người đáp: Đã đưa ra hướng dẫn nhưng không có phản hồi kết quả đóng topic.

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
@giaiphapvba
Topic này, chủ dự án là Admin tuhocvba. Anh là người thiết kế và code cho nên hiểu rõ tường tận từng dòng code cũng như mục đích, ý đồ.
Còn người hỏi chính trong topic này là thanhphuongvip (đã bị xóa nick).
thanhphuongvip là giám đốc một trung tâm dạy Excel trong HCM, cho nên khả năng diễn đạt tốt, vì cũng quản lý một website nên hiểu được cách sử dụng hình ảnh.
Nếu có ấn tượng thì đó là Admin tuhocvba đã tốn công tốn sức làm video để trả lời.

Ngoài topic này, còn có ví dụ nào nữa không @USA_Covid19 ?

PTHhn

Yêu THVBA như điếu đổ
Tôi tham gia diễn đàn được khoảng nửa năm, quan sát đọc bài là chủ yếu. Topic nào trên diễn đàn cũng đều ấn tượng. Người hỗ trợ không chỉ cho con cá, mà còn cho cả cần câu, giải đáp rất rõ ràng.
Ví dụ topic này:
Không biết người cần hỗ trợ có thực tâm muốn học hay không, nếu chỉ nhờ giúp đỡ làm việc hộ thì rất tiếc công sức mà mọi người bỏ ra.
Các topic có các nick như tuhocvba, giaiphapvba, Euler, vbano1 tham gia thì chất lượng trả lời rất rõ ràng và mạch lạc.

B

Bandit

Guest
@PTHhn
Topic đó là nhờ hỗ trợ để phục vụ công việc nội bộ, và thời điểm đó thì mình không biết VBA nên đọc cũng không hiểu, nhưng hiện tại đang tự học VBA và vẫn thường xuyên coi code đó để hiểu dần dần.

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Để không bị ban nick, khi viết bài, @USA_Covid19 nên tưởng tượng đang viết cho admin đọc chứ không phải là ai khác.
Việc đánh giá mức độ hiểu biết của admin tới vấn đề mà bạn đang trình bày là rất quan trọng. Nếu vấn đề đó admin hiểu rõ, bạn trình bày quá chi tiết, bị đánh giá là rườm rà nhưng không sao.
Nếu vấn đề đó admin chưa hiểu rõ, bạn trình bày quá sơ sài, khả năng bị ban nick là rất cao.

Vậy công thức chung, coi admin là người ngu nhất, cứ viết sao càng tỉ mỉ càng tốt, thì không sao. (Kinh nghiệm từ bản thân và quan điểm cá nhân của Euler).