Nỗ lực đem tri thức cho mọi người

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
3 tháng trước, diễn đàn không có bài viết nào. Mọi thứ là số 0.
Vậy mà bẵng đi 3 tháng, chúng ta đã có biết bao nhiêu là bài dịch.
Nhìn vào đó mới thấy biết bao nhiêu là công sức của mọi người.

Cảm ơn mọi người đã giành thời gian quý báu của bản thân, đóng góp cho diễn đàn, làm giàu tri thức cho nước nhà.

Có những chủ đề bàn luận sôi nổi như chủ đề về csv. Thành viên nhắn tin facebook cho tôi: Em mở bằng macro cũng bị lỗi như anh.
Diễn đàn đặt ra mục tiêu dịch hết phần csv, cho tới nay về cơ bản nguyên nhân và cách khắc phục đã rõ, bạn ấy cũng đã tự code được, nhưng phần dịch thì diễn đàn vẫn chưa dịch xong hết. Bản thân tôi cũng muốn biết, câu chuyện csv còn gì nữa không, cho nên diễn đàn cũng đang cố dịch nốt phần còn lại để xem đằng sau còn gì thú vị và hay ho không!

Hay như chủ đề về phân công giám thị, một chủ đề đặc sệt thuật toán và cách nghĩ sắp xếp dữ liệu và giải thuật. Thật là sôi nổi. Cách sắp xếp dữ liệu mà mọi người thấy là kết quả của nhiều giờ suy nghĩ.

Công việc bận rộn, nên ai cũng muốn đọc một bài viết dễ hiểu, các thành viên cũng đã nỗ lực diễn đạt hơn trước. Mong các bạn tiếp tục hợp tác trong vấn đề trình bày dễ hiểu.

Cho tới nay cũng chưa có tiêu chuẩn thế nào là dễ hiểu, nên chúng ta vẫn phải nhắc nhau, đưa ra ví dụ cho nhau.
Hi vọng thời gian tới, diễn đàn sẽ đưa ra được qui chuẩn, thế nào là dễ hiểu.
Cho tới lúc đó, chắc là sẽ cần thời gian. Vì vậy tạm thời, các bạn cứ thử đặt mình vào vị trí người đọc:
-Tại sao tôi phải download file và tự dò tìm thông tin?
-Anh/chị có thể tóm tắt bằng hình ảnh được không?
-Hiện trạng như thế nào? Bạn muốn can thiệp trợ giúp ở đâu?
...
Hãy thử tự đặt ra những câu hỏi như thế và trả lời.

Các bạn có lẽ chưa phải làm bản hướng dẫn công việc (tiếng anh: Manual). Ở đó bạn sẽ trình bày cặn kẽ mục đích của công việc. Thao tác ra sao? Chỗ nào dễ sai, cần chú ý cái gì, rồi làm nổi bật chỗ đó lên...
Nếu đã từng làm công việc như vậy, chắc chắn bạn sẽ có kinh nghiệm trình bày.
Cho dù không làm việc đó, vậy thì khi tạo Tool macro xong, bạn hãy thử viết hướng dẫn sử dụng macro xem sao.

Tuơng tự như vậy, khi gửi yêu cầu trợ giúp, bạn sẽ biết mình cần trình bày cái gì thì dễ hiểu cho người đọc.

Có thể vì môi trường và tính chất công việc khác nhau, nên cách nghĩ thế nào là dễ hiểu cũng khác nhau. Cố gắng lên! Trình bày cho người ngu nhất cũng hiểu được là thành công ^_^

Số lượng chủ đề cần trợ giúp thời gian qua tăng đột biến. Tuy nhiên các thành viên đã nỗ lực làm việc và đã giải quyết hầu hết các yêu cầu cần trợ giúp. Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Tôi mong các bạn khi nhận trợ giúp hãy thành tâm cảm ơn những người đã giúp mình. Làm được hay không làm được, chúng tôi cũng đã phản hồi rõ ràng cho các bạn.

Thời gian tới, diễn đàn sẽ tập trung vào dịch thuật. Chúc các bạn mạnh khỏe, vui vẻ, và thành đạt trong cuộc sống.

Các yêu cầu trợ giúp nếu có, vẫn phải tuân thủ trình bày dễ hiểu.