Hỗ trợ lỗi Method 'PasteSpecial' of object 'Range' failed

eagle12

Yêu THVBA
Xin chào các anh chị

Mình có file dữ liệu khi xử lý dữ liệu copy-paste special thì báo lỗi như này, sau đó excel bị out luôn
Nếu chạy file bên máy khác thì không sao, nhưng hiện đang chạy bên máy tính của mình thì bị báo lỗi

Xin nhờ các bác giúp đỡ
Xin chân thành cám ơn

Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

lamhoang159

Yêu THVBA
bấm debug xem lỗi ở dòng nào rồi fix code ngay dòng đó thôi, sao lưu lại file trước khi thao tác sửa đổi nha.

eagle12

Yêu THVBA
bấm debug xem lỗi ở dòng nào rồi fix code ngay dòng đó thôi, sao lưu lại file trước khi thao tác sửa đổi nha.
Nó báo lỗi cái chỗ copy paste value và vùng chỉ định bác à, Debug vào cái nó out luôn excel, phải mở lại
Nhưng lạ cái là files chạy trên máy khác chạy ok, máy của mình chạy không thực hiện được

total = Sheets("BB buy").[D1000000].End(xlUp).Row
sh.Range("R3:BF3").Copy Destination:=sh.Range("R5:BF" & total) --> copy công thức xuống vùng chỉ định
sh.Range("R5:BF" & total).Copy ---> copy vùng chỉ định rồi paste value
sh.Range("R5:BF" & total).PasteSpecial xlPasteValues ---> lỗi không thực hiện được lệnh, out luôn excel ( vùng này tầm ~2tr ô )
sh.Cells([Q1000000].End(xlUp).Row, "Q").Select

Sửa lần cuối:
Nó báo lỗi cái chỗ copy paste value và vùng chỉ định bác à, Debug vào cái nó out luôn excel, phải mở lại
Nhưng lạ cái là files chạy trên máy khác chạy ok, máy của mình chạy không thực hiện được

sh.Range("R3:BF3").Copy Destination:=sh.Range("R5:BF" & total) --> copy công thức xuống vùng chỉ định
sh.Range("R5:BF" & total).PasteSpecial xlPasteValues ---> lỗi không thực hiện được lệnh, out luôn excel ( vùng này tầm ~2tr ô )
Chắc là kiểu dạng tràn bộ nhớ. Excel tự thoát. Thi thoảng mình cũng bị vậy. Có lẽ là do máy yếu.

eagle12

Yêu THVBA
Chắc là kiểu dạng tràn bộ nhớ. Excel tự thoát. Thi thoảng mình cũng bị vậy. Có lẽ là do máy yếu.
Bạn trước gặp có xử lý lỗi này được không bạn, mình thử hạ excel365 về excel2016 chạy đoạn này thì ok, tuy nhiên excel2016 chạy chậm hẳn đi không chờ nổi luôn :(( (do nhiều ô đọc công thức xong thì sẽ copy paste value đè lên cho nhẹ files)
Máy mình cũng không quá yếu, ram 32gb, chip i7 3.00GHz

mrpio90

Yêu THVBA
Xin chào các anh chị

Mình có file dữ liệu khi xử lý dữ liệu copy-paste special thì báo lỗi như này, sau đó excel bị out luôn
Nếu chạy file bên máy khác thì không sao, nhưng hiện đang chạy bên máy tính của mình thì bị báo lỗi

Xin nhờ các bác giúp đỡ
Xin chân thành cám ơn

Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh
Trước cái đoạn code copy và paste, bạn thử chỉ định worksheet active đi, cụ thể là cái worksheet mà bạn đang định paste vào ấy, worksheets("a").activate

eagle12

Yêu THVBA
Trước cái đoạn code copy và paste, bạn thử chỉ định worksheet active đi, cụ thể là cái worksheet mà bạn đang định paste vào ấy, worksheets("a").activate
Cám ơn bác, mình thử thêm vào rồi vẫn bị out excel luôn bác ạ
Thử lại bằng tay copy xong đợi 1 lúc paste vào thì lúc được lúc thì không - out file excel phải mở lại file luôn, chắc do vùng ô dữ liệu này nhiều quá, ô nào cũng có hàm công thức

Thái Phúc

Yêu THVBA
Bạn sửa chỗ:
Mã:
sh.Range("R5:BF" & total).Copy
sh.Range("R5:BF" & total).PasteSpecial xlPasteValues
Thành :
Mã:
sh.Range("R5:BF" & total) = sh.Range("R5:BF" & total).Value