Giúp dùm hàm VBA dò tìm Iferror(Index ( match, match))

longqlsx

Yêu THVBA
Xin chào các thành viên, mình mới tập tành học VBA để giúp công việc cho nhanh, nhưng chưa biết viết. Hắng ngày copy thủ công mất nhiều thời gian quá.
Minh có 2 File ( mình xóa cho ngắn gọn, chứ File này dài khoảng 2000 dòng), nếu làm hàm Excel thì khó áp dụng vào File , vì File còn nhiều công thức khác , không thể kéo xuống được, Mình có thấy đoạn Code này nhưng triển khai mở rộng cho file của mình chưa được, mong các thành viên hỗ trợ. Cám ơn.
Mã:
   Application.Interactive = False

Application.EnableEvents = False

Application.ScreenUpdating = False

For i = 4 To LastRow1

'Cells(i, 11).Value = "=INDEX(Data!B:F,MATCH(B4,Data!B:B,0),5)"

Cells(i, 11).Value = Application.Index(Worksheets("data").Range("B:F"), Application.Match(Range("B" & i), Worksheets("data").Range("B:B"), 0), 5)
    Next i
==> của người ta là vậy ===> triển khai theo của mình là: IFERROR(INDEX('[Ke hoach cuoi.xlsb]Thang 03'!$K$12:$AO$2500,MATCH($P16,[Ke hoach cuoi.xlsb]Thang 03'!$J$12:$J$2500,0),MATCH(Q$13,[Ke hoach cuoi.xlsb]Thang 03'!$K$10:$AO$10,0)),"0")

Application.Interactive = True
Application.EnableEvents = True
Application.ScreenUpdating = True

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
1. Tôi đã sửa lại bài viết cho bạn. Bạn lưu ý, Code phải để trong
[Code ]...[/ Code]
Bạn đọc mục 4 ở đây:
2. Bài viết của bạn là hỏi đáp nên không đặt bài viết trong Box này. Tôi di chuyển vào .
3. Do bạn mới tham gia diễn đàn, cho nên chỉ mang tính nhắc nhở, bạn hãy tham khảo các bài viết hỏi đáp hỗ trợ khác đang có trên diễn đàn, để cải thiện khả năng trình bày sao cho dễ hiểu, trực quan, tránh làm mất thời gian đọc hiểu cho người khác.

Cuối cùng là bạn muốn cái gì, đọc bài viết trên hoàn toàn không hiểu gì hết.

T

thanhphong

Guest
1. Có 2 file thì ít nhất bạn cũng nên nói rõ là người dùng nên download filename là gì.
ví dụ: download file ke hoach dau.xlsb

2. Bạn muốn xử lý trên sheet nào, hay toàn bộ các sheet?
Ví dụ: Xử lý sheet Thang 03, hoặc: Xử lý toàn bộ các sheet.

3. Logic xử lý là gì, tại sao không thuyết minh bằng lời?
Ví dụ: Copy cái gì vào đâu, hay như thế nào?

Nhìn file của bạn thì có lẽ bạn làm cho công ty của Nhật, tại sao khả năng diễn đạt lại kém thế? Hãy trình bày cho người ngu nhất cũng hiểu được là đạt yêu cầu diễn đạt trên diễn đàn.

longqlsx

Yêu THVBA
1. Có 2 file thì ít nhất bạn cũng nên nói rõ là người dùng nên download filename là gì.
ví dụ: download file ke hoach dau.xlsb

2. Bạn muốn xử lý trên sheet nào, hay toàn bộ các sheet?
Ví dụ: Xử lý sheet Thang 03, hoặc: Xử lý toàn bộ các sheet.

3. Logic xử lý là gì, tại sao không thuyết minh bằng lời?
Ví dụ: Copy cái gì vào đâu, hay như thế nào?

Nhìn file của bạn thì có lẽ bạn làm cho công ty của Nhật, tại sao khả năng diễn đạt lại kém thế? Hãy trình bày cho người ngu nhất cũng hiểu được là đạt yêu cầu diễn đạt trên diễn đàn.
Ok bạn, mình sorry, lúc viết cứ nghĩ mấy bạn hiểu chứ đâu biết là phải ghi.
Trả lời bạn:
câu 1--> có 2 file kế hoạch đầu và cuối, download 2 file.
câu 2 --> File mình cần là kế họach đầu, Xử lý từng sheet tương ứng, là Sheet " thang 03" của kế hoạch đầu theo Sheet" thang 03" của kế hoạch gốc, chỉ cần có code 1 sheet rồi sẽ copy Code đó qua sheet khác rồi xử lý tiếp.
Câu 3--> Mục đích dò tìm SP đối tượng trong mảng của kế hoạch tháng cuối tên SP, theo ngày tương ứng sẽ lấy data từ kế hoạch gốc Value qua kế hoạch đầu theo dòng mặc định( chỗ mình chỉ mũi tên). Có 1 cái là nếu có 2-3 Sp giống nhau từ kế hoạch cuối , muốn sum data đó lại rồi mới Value qua kế hoạch đầu chỉ 1 dòng thoi..

Cám ơn, lần đầu Post bài còn sơ xuất, mong các thành viên chỉ them.

T

thanhphong

Guest
Chỉ người nào hiểu công việc của bạn thì mới code nổi. Bạn thuyết minh thế này, thật sự không hiểu nổi.
Copy từ kế hoạch cuối , paste vô dòng này, bên kế hoạch cuối có 2 mã giống thì khi copy qua, cộng sum lại luôn, và dán cũng chỉ 1 dòng
kế hoạch cuối là cái gì, ở đâu.
Paste vô dòng này là dòng nào, cả cái mũi tên to tổ chảng chả biết là đang trỏ vào dòng nào.
mã là mã nào, ghi ở đâu. Cộng SUM là cộng SUM ở đâu, dòng hay cột nào...

V

vothanhthu

Guest
@longqlsx bạn có thể hình ảnh hóa toàn bộ diễn giải trên được không ?. Mình đọc không hiểu gì cả