điều khiển hộp thoại xuất hiện trong excel

• Thread starter lai
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

lai

Guest
khi mở file excel lên (dùng code vba để mở), ngay lập tức xuất hiện hộp thoại "microsoft excel" (do file cần mở này có link liên kết với file khác),
nếu dùng chuột để chọn thì ok, nhưng mình muốn dùng code vba để lựa chọn.
mọi người có cách nào ko giúp mình với.

B

bvtvba

Guest
Bạn upload file lên google driver hoặc mediafire.com (tạo tài khoản miễn phí) để mọi người download file về xem nào.
Nếu sử dụng hình ảnh trong bài viết để mô tả hiện tượng bằng hình ảnh thì tốt. Cách upload ảnh lên diễn đàn, bạn tham khảo ở đây:

• Like
Reactions: lai
T

thanhphong

Guest
Cách diễn đạt của bạn khiến cho mọi người cảm thấy khó hiểu. Nói ngắn gọn thôi, nội dung cần nhờ vả là gì???

Hiện tượng: Khi mở file thì hiển thị hộp thoại thông báo
Nội dung nhờ vả: Muốn không hiển thị thông báo

Nếu tôi hiểu như trên là đúng, thì cách khắc phục là:
Mã:
'Tắt thông báo của excel
Application.DisplayAlerts = False 
'Code mở file của bạn ở đây ...
'....
'Trả lại mặc định ban đầu của excel
Application.DisplayAlerts = True

• Like
L

LeonardLof

Guest
nếu dùng chuột để chọn thì ok, nhưng mình muốn dùng code vba để lựa chọn.
mọi người có cách nào ko giúp mình với.
Ở đây có một câu hỏi: Muốn dùng code VBA để lựa chọn cái gì? Bạn có thể minh họa bằng hình ảnh, bạn muốn lựa chọn cái gì được không? Tôi không thể tưởng tượng được là bạn muốn lựa chọn cái gì nếu chỉ dựa vào vài thông tin bạn đưa, không có file minh họa, không có ảnh minh họa. Chỉ bằng vài câu chữ như thế này, người ta có rất nhiều ý hiểu.
Muốn dùng code VBA để tự động click vào nút OK (YES). Muốn dùng code VBA để tự động click vào nút NO... khi hộp thoại hiện ra.
Vậy tóm lại bạn muốn lựa chọn thì là lựa chọn cái gì?

• Like

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Bài viết này không đủ thông tin để ban quản trị hỗ trợ. Vì vậy tôi di chuyển topic này vào Box Thành Viên Tự Giúp Nhau.

• Like
L

lai

Guest
Cám ơn các bạn, mình xin giải thích thêm về điều mình muốn làm như sau:
mình có 2 file excel,
test1.xlsm (có ở máy tính A)
test2.xlsx (lưu ở trên network, mạng nội bộ)

YÊU CẦU: trước khi đóng test1.xlsm, thì test2.xlsx tự động updata dữ liệu.
mình đã viết code VBA trong test1.xlsm để mở test2.xlsx.

khi test2.xlsx mở ra thì hộp thoại sau xuất hiện

mình dùng chuột click vào nút "update" thì thêm một hộp thoại nữa hiện ra

mình dùng chuột click vào nút "tiếp tục update", thì nội dung test2.xlsx được cập nhật

ở đây, mình muốn dùng code VBA để tự động chọn nút nhấn mà không cần phải thao tác bằng tay,
mong mọi người chỉ giáo.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
1. Tôi muốn bạn đọc hướng dẫn upload ảnh lên diễn đàn, bạn có làm được không? Tôi không muốn nhìn thấy cách upload ảnh như thế này.
Với file excel, bạn có thể upload lên google drive, với ảnh thì phải làm theo hướng dẫn của diễn đàn. Với cách upload ảnh như của bạn, vừa mất thời gian của chính bạn, mà trên diễn đàn muốn xem ảnh của bạn thì người ta phải click vào, thật sự rất phiền hà.
2. Theo địa chỉ IP, bạn đang ở Nhật, vậy hãy làm theo hướng dẫn như trong link này để nó tự động cập nhật.
Tôi trích dẫn luôn đoạn quan trọng:
概要
この資料では、Microsoft Office Excel の起動時に表示さされる、リンクされたブックの更新に関するメッセージを制御する方法を詳しく説明します。

他のブック内のセルへのリンクを含むブックを開いたとき、次のメッセージが表示されることがあります。
このブックには、ほかのデータ ソースへのリンクが含まれています。 リンクを更新すると、Excel は最新のデータを取り込もうとします。 リンクを更新しないと、以前の情報が使用されます。
[更新する] または [更新しない] をクリックできます。

Excel の既定では、このメッセージが表示されるようになっていますが、 このメッセージを表示するかどうか、およびリンクを手動更新または自動更新するかどうかを制御できます。 これらの変更を行うには、次の方法を使用します。

注:

無効なリンクまたは破損しているリンクがブックに含まれている場合、選択するオプションにかかわらず、メッセージが表示されます。

Microsoft Excel 2002 または Microsoft Office Excel 2003 で、ブックに含まれているリンクに関する情報を見るには、[編集] メニューの [リンクの設定] をクリックします。

Microsoft Office Excel 2007 または 2010 で、ブックに含まれているリンクに関する情報を見るには、[データ] タブの [接続] の [リンクの編集] をクリックします。

以下に示すオプションは、元のデータを含むブックが閉じている場合だけに当てはまります。 元のデータを含むブックが既に開いている場合に、そのリンクを含むブックを開くと、リンクが更新されます。メッセージを表示しないで自動的に更新
Excel 2002 または Excel 2003 で、ブックを開いたときに、メッセージを表示しないでリンクを自動更新するには、次の手順を実行します。
  1. [ツール] メニューの [オプション] をクリックし、[編集] タブをクリックします。
  2. [リンクの自動更新前にメッセージを表示する] チェック ボックスをオフにします。
Excel 2007 で、ブックを開いたときに、メッセージを表示しないでリンクを自動更新するには、次の手順を実行します。
  1. Microsoft Office ボタンをクリックし、[Excel のオプション] をクリックします。
  2. [詳細設定] をクリックします。
  3. [全般] の下の [リンクの自動更新前にメッセージを表示する] チェック ボックスをオフにします。
注:

[リンクの自動更新前にメッセージを表示する] チェック ボックスをオフにすると、リンクが自動的に更新されます。 また、メッセージは表示されません。

このオプションの設定は、現在のユーザーだけに当てはまります。現在のユーザーが開くすべてのブックに影響します。 同じブックを使用する他のユーザーには影響しません。
Topic này khóa ở đây, không hỗ trợ gì thêm. Bạn hãy đọc bài trên diễn đàn trước khi viết bài.

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Trên kia @thanhphong đã hướng dẫn bạn rồi. Bạn đã thử chưa? Đó là cách làm đúng.
Mã:
'Tắt thông báo của excel
Application.DisplayAlerts = False
'Code mở file của bạn ở đây ...
'....
'Trả lại mặc định ban đầu của excel
Application.DisplayAlerts = True
Nguồn:
Nick của bạn, tôi sẽ xóa khỏi diễn đàn. Chúng tôi không chào đón thành viên gây phiền hà cho người khác, khi được hướng dẫn thì không chịu đọc, tự ý làm theo ý mình. Ví dụ: Đã hướng dẫn cách upload ảnh nhưng không tuân thủ, kéo link từ google drive về, gây phiền hà cho người khác, muốn xem ảnh phải click vào.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.