code giúp em file PCGT

phamxuanyen

Yêu THVBA
em muốn nhập chữ giám sát 1,2,3... từ dòng j36 đến n50
Const rAddress As String = "J4:N50" 'Dia chi Nhap lieu
mà không duoc anh. em muốn nhập thêm GS1, GS2, GS3......... em phải làm sao vậy anh! rất mong anh giúp em

Sửa lần cuối:

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Bạn có thể bớt chút thời gian để trình bày lại cho dễ hiểu không ạ?
  • Nếu bạn không biết cách upload ảnh lên diễn đàn, bạn vui lòng tham khảo topic sau: .
  • Bạn nên nói rõ Input là gì? Output muốn ra sao? File của bạn đưa ra có rất nhiều sheet, chúng tôi không biết bạn đang nói về Sheet nào.

Một bài viết trình bày dễ hiểu là một bài viết sử dụng hình minh họa trực quan. Một bài viết chỉ toàn chữ sẽ khiến người khác không muốn đọc.

Một bài viết dễ hiểu sẽ giảm thiểu thời gian đọc hiểu cho người khác, bạn sẽ nhanh chóng nhận được hỗ trợ nếu bài viết của bạn là một bài viết dễ hiểu.
Chúng tôi mong bạn hiểu và hợp tác.

phamxuanyen

Yêu THVBA
Bạn có thể bớt chút thời gian để trình bày lại cho dễ hiểu không ạ?
  • Nếu bạn không biết cách upload ảnh lên diễn đàn, bạn vui lòng tham khảo topic sau: .
  • Bạn nên nói rõ Input là gì? Output muốn ra sao? File của bạn đưa ra có rất nhiều sheet, chúng tôi không biết bạn đang nói về Sheet nào.

Một bài viết trình bày dễ hiểu là một bài viết sử dụng hình minh họa trực quan. Một bài viết chỉ toàn chữ sẽ khiến người khác không muốn đọc.

Một bài viết dễ hiểu sẽ giảm thiểu thời gian đọc hiểu cho người khác, bạn sẽ nhanh chóng nhận được hỗ trợ nếu bài viết của bạn là một bài viết dễ hiểu.
Chúng tôi mong bạn hiểu và hợp tác.
Ở Sheet PCGT có đoạn code như sau:
Private Sub Worksheet_Change(ByVal Target As Range)
Dim Rng As Range, S, bTest As Boolean
Dim Phong_Loai, phong&, NV$, tmp
Dim fRow&, eRow&, fCol&, eCol&, iR&, jC&, i&, j&, ik&
Const rAddress As String = "J4:N182" 'Dia chi Nhap lieu
Const SoPhong As Long = 16 'So phong thi

Set Rng = Range(rAddress)
If Intersect(Target, Rng) Is Nothing Then Exit Sub
If Target.Count > 1 Then Exit Sub 'Chi xet nhap 1 cell
Phong_Loai = Target.Value
If Phong_Loai = Empty Then Exit Sub
bTest = False
If InStr(1, Phong_Loai, ".") > 0 Then
S = Split(Phong_Loai, ".")
If IsNumeric(S(0)) And (S(1) = "1" Or S(1) = "2") Then
phong = CLng(S(0)) 'STT Phong thi
Phong_Loai = phong & "." & S(1)
If phong >= 1 And phong <= SoPhong Then bTest = True
End If
End If
Call TangToc(False)
Target.Select
If bTest = False Then
MsgBox ("Nhap sai Ma Phong_Nhom Giam thi")
Target.Value = Empty '***
Call TangToc(True)
Exit Sub
End If

fRow = Rng.Row: eRow = fRow + Rng.Rows.Count - 1
fCol = Rng.Column: eCol = fCol + Rng.Columns.Count - 1
iR = Target.Row: jC = Target.Column
For j = fCol To eCol
If j <> jC Then
tmp = cells(iR, j).Value 'Phong_Loai
If InStr(1, tmp, ".") > 0 Then
If phong = CLng(Split(tmp, ".")(0)) Then
MsgBox ("Trung phong Mon: " & cells(3, j))
Call TangToc(True)
Exit Sub
End If
End If
End If
Next j

NV = Range("A" & iR).Value
k = 0
For i = fRow To eRow
If i <> iR Then
If InStr(1, cells(i, jC), phong & ".") = 1 Then
If Phong_Loai = cells(i, jC) Then
MsgBox (Phong_Loai & " Nhap trung 2 lan")
Call TangToc(True)
Exit Sub
End If
k = k + 1
If k > 1 Then
MsgBox ("Ma Phong: " & phong & "co hon 2 giam thi")
Call TangToc(True)
Exit Sub
End If
ik = i
End If
End If
Next i
If k = 1 Then
For j = fCol To eCol
tmp = cells(ik, j) 'Phong_Loai
If InStr(1, tmp, ".") Then
If j <> jC Then
tmp = CLng(Split(tmp, ".")(0)) 'Phong
For i = fRow To eRow
If InStr(1, cells(i, j), ".") Then
If tmp = CLng(Split(cells(i, j), ".")(0)) Then
If NV = cells(i, 1) Then
MsgBox ("Trung Giam Thi: " & cells(ik, 8).Value)
Call TangToc(True)
Exit Sub
End If
End If
End If
Next i
End If
End If
Next j
End If
If Target.Value <> Phong_Loai Then Target.Value = Phong_Loai
If iR < eRow Then cells(iR + 1, jC).Select Else cells(fRow, jC + 1).Select
Call TangToc(True)
End Sub

Private Sub TangToc(ByVal bTest As Boolean)
Application.ScreenUpdating = bTest
Application.EnableEvents = bTest
End Sub

em muốn nhập chữ GS1, GS2,..... từ dòng j36 đến n182 mà không được
Const rAddress As String = "J4:N182" mà không được, Báo lỗi như thế này em phải làm sao
Điều kiện: có 2 nhóm Giám thị và một nhóm Giám sát (GS) bốc thăm coi thi (có 4 buổi thi) điều kiện là giám thị nhóm 1 và 2 không coi thi trùng phòng lại và cặp giám thị đó không coi trùng với nhau ở lần coi thi tiếp theo. Tương tự đối với Giám sát cung như vây? Rất mong quý anh giúp em

Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Bạn @phamxuanyen thân mến.
Yêu cầu của bạn khiến cho chúng tôi mất thời gian để đọc, do cách diễn đạt của bạn.
Chẳng hạn hình vẽ nên thể hiện tên cột. Điều đó giúp cho người đọc dễ tiếp nhận thông tin.

Bạn lưu ý phải sử dụng thẻ Code khi viết code trên forum. Xin xem mục 4 trong .

Chúng tôi cũng không có thời gian đọc code của bạn để hiểu logic. Bạn nên diễn đạt logic mong muốn.
Bạn có thể tham khảo các topic khác trên diễn đàn, tôi ví dụ như topic này:

Với năng lực diễn đạt của bạn hiện nay, tôi nghĩ chưa phù hợp để đưa ra các yêu cầu hỗ trợ trên diễn đàn. Vì vậy mong bạn bớt thời gian đọc các bài viết trên diễn đàn và lĩnh hội cách trình bày sao cho dễ đọc, đỡ mất thời gian của người khác.

Bạn hãy dành 1 năm chỉ đọc bài viết trên diễn đàn, chúng tôi không muốn nhận yêu cầu hỗ trợ của bạn trong thời gian 1 năm.

phamxuanyen

Yêu THVBA
Bạn @phamxuanyen thân mến.
Yêu cầu của bạn khiến cho chúng tôi mất thời gian để đọc, do cách diễn đạt của bạn.
Chẳng hạn hình vẽ nên thể hiện tên cột. Điều đó giúp cho người đọc dễ tiếp nhận thông tin.

Bạn lưu ý phải sử dụng thẻ Code khi viết code trên forum. Xin xem mục 4 trong .

Chúng tôi cũng không có thời gian đọc code của bạn để hiểu logic. Bạn nên diễn đạt logic mong muốn.
Bạn có thể tham khảo các topic khác trên diễn đàn, tôi ví dụ như topic này:

Với năng lực diễn đạt của bạn hiện nay, tôi nghĩ chưa phù hợp để đưa ra các yêu cầu hỗ trợ trên diễn đàn. Vì vậy mong bạn bớt thời gian đọc các bài viết trên diễn đàn và lĩnh hội cách trình bày sao cho dễ đọc, đỡ mất thời gian của người khác.

Bạn hãy dành 1 năm chỉ đọc bài viết trên diễn đàn, chúng tôi không muốn nhận yêu cầu hỗ trợ của bạn trong thời gian 1 năm.
Trước tiên cảm ơn các anh đã trả lời. Do công việc yêu cầu như thế nên mình mới tìm cách nhờ mấy anh giúp. Em không phải dân tin học nên không biết đường code. Nếu được các anh giúp em cảm ơn rất nhiều! nếu cho em số điện thoại em gọi nhờ các anh. Thanks!

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Ngay cả nghe điện thoại của bạn thì đó cũng là thời gian. Ai cũng chỉ có 24h/ngày. Khi nhờ giúp đỡ thì nêu yêu cầu rõ ràng.
Input là gì: File nào? Sheet nào? cột hay dòng dữ liệu nào?
Output mong muốn là gì? thể hiện ở đâu?
Xử lý logic là gì? Tại sao từ input như thế lại cho ra output như thế này?
Dẫn chứng bằng hình ảnh minh họa.

Chừng nào các bạn còn lấy lý do không phải dân tin học, thì chừng đó các bạn không thể tham gia diễn đàn. Không ai muốn đọc một bài viết khó hiểu.
Hãy đứng trên lập trường của người đọc, họ muốn đọc cái gì. Hãy diễn đạt làm sao để người ngu nhất cũng hiểu được.
Trước khi đưa bài viết lên diễn đàn, hãy trình bày thử cho người không biết công việc của bạn, là ba mẹ, là người yêu, là anh chị em ngay bên cạnh bạn. Nếu họ hiểu đươc thì chúng tôi cũng hiểu đươc.

huutinh85

Yêu THVBA nhất
Trước tiên cảm ơn các anh đã trả lời. Do công việc yêu cầu như thế nên mình mới tìm cách nhờ mấy anh giúp. Em không phải dân tin học nên không biết đường code. Nếu được các anh giúp em cảm ơn rất nhiều! nếu cho em số điện thoại em gọi nhờ các anh. Thanks!
Mình cũng không pahir dân tin học nhưng mình cũng cố gắng phần nào hiểu 1 chút. vì vậy mình cũng đọc nhiều bài vote trên diễn đàn. Nói như các bác Quản trị: trước khi bạn muốn nhờ người khác giúp mình thì bạn nên tự vạch ra các ý tưởng về file mình muốn làm. Các khả năng xảy ra, bạn nên xây dựng 1 file mẫu để mọi người biết cấu trúc , ý tưởng bạn muốn làm. Khi đó a e mới có thể xây dựng được code cho bạn. Còn nếu bạn ko biết gì mà đưa cho bạn 1 file thì đôi khi bạn khai thác nó cũng khó. vì bạn sẽ phải tùy biến file đó theo nhu cầu của mình nữa!. chúc bạn sẽ có ý tưởng hoàn thiện, và được a e sớm hỗ trợ!