Chuẩn bị sang tháng thứ 4

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Như vậy là vài ngày nữa tuhocvba.net bước sang tháng thứ 4.
Mình điểm qua một vài con số nhé:
Trong hai tháng đầu, tuhocvba.net im hơi lặng tiếng, tập trung vào dịch và viết bài. Chẳng có ai biết tới tuhocvba.net, thậm chí cả google, thế có buồn không!
Thành viên đầu tiên đến với diễn đàn và đóng góp bài viết là @Nguyễn Hồng Quang . Nhưng mật độ bài viết của Quang không nhiều. Mình cảm nhận được thiện chí của Quang dành cho diễn đàn. Kiến thức của Quang có thể là khiêm tốn, nhưng bạn ấy đến với diễn đàn bằng tấm lòng chân thành, không đòi hỏi gì cả, các bài viết cũng rất hợp tác, trình bày ảnh minh họa rõ ràng. Nó thể hiện, trong công việc, bạn có vị trí nhất định trong lòng đồng nghiệp, mình cảm thấy có sự tin cậy, cảm thấy vậy, có lẽ đồng nghiệp của bạn ấy cũng có cảm giác chung giống mình?!

Mình chia sẻ với Quang là mình sắp thành lập diễn đàn, ngay cả khi diễn đàn chưa thành lập, tin nhắn facebook vẫn còn lưu.

Thành viên đến với diễn đàn, khi diễn đàn về cơ bản đã lấp trống các box, mặc dù bài viết còn ít, đó là @thanhphuongvip . Lúc ấy mình chia sẻ calendar trên Gpe nên có lẽ bạn theo chân mình ghé thăm ThV. Bạn cho diễn đàn rất nhiều góp ý. Có thể nói, bạn hiểu văn hóa VN, và cách thu hút thành viên, hiện tại ThV vẫn đang loay hoay chưa biết áp dụng phương án như thế nào để không xung đột với lý tưởng đặt ra. Thú thực là, thà ít bài viết nhưng đã viết thì đáng đọc, chứ mình không thích không khí sôi nổi nhưng nhạt. Tức là nếu bài viết có vài ba câu thì tốt hơn hết đừng viết. Mọi người đều có ít thời gian, và thực sự bận rộn. Mình cũng không muốn mọi người mất nhiều thời gian cho diễn đàn, nhất là thời gian vô bổ. Hãy đọc bài viết và thu hoạch kiến thức cũng được. Chứ không khí sôi nổi mà vô tổ chức, rồi cả ban điều hành chạy theo xác nhận input cũng mệt lắm.

Người tiếp theo là @phamthach . Tuy trình bày còn hạn chế nhưng đang dần cải thiện. Xung đột cũng có, nhưng trên tinh thần công việc, cho tới nay thì các yêu cầu của bạn đều được diễn đàn hỗ trợ hết. Bạn đã đóng góp cho diễn đàn về phản hồi lỗi của Tool. Cám ơn bạn. Ngoài ra có một số chủ đề khác cũng đã được đăng trên diễn đàn.

Người để lại nhiều cảm xúc là Snow24, đã xóa nick. Là thành viên kỳ cựu, có tâm huyết. Tuy nhiên có cái TÔI lớn. code nhanh nhưng không giải thích cho người khác hiểu. Nếu như bạn giải thích ý hiểu cho người khác rồi code thì được. Còn chỉ code rồi đưa lên, không giải thích gì thêm, thì không được. Nếu nick còn tồn tại, không tránh khỏi định kiến. Vì vậy delete nick, nếu tái tham gia thì với tư cách thành viên mới. Sẽ không còn định kiến nào nữa.

Về chủ đề hay nhất, có lẽ là các chủ đề do @huutinh85 đưa lên. Mặc dù cũng bị phản hồi input nhưng rất hợp tác làm rõ nội dung.

Về người trình bày tốt nhất, là @songcham . Diễn đàn thực sự cần người như bạn điều hành. Đây chính là người mà diễn đàn cần. Về nội dung nhờ vả gần đây liên quan tới web, một là nhân lực thiếu, hai là làm về web tốn thời gian hơn các thứ khác, ba là, nếu người làm file đó là bạn của bạn, thì nhân cách của người bạn đó làm cho tôi rất suy nghĩ. Anh ta đã có những phát ngôn khá ngạo mạn, tất nhiên không phải ở đây, ở trên Gpe.

Thời gian diễn đàn bận nhất là đầu tháng 8.

Từ nay tới hết tháng 9 có lẽ là không bận mấy.
Từ nay đến cuối năm sẽ dịch dứt điểm mấy chủ đề còn dở dang.
Về Box mới, thiết kế giao diện excel, nếu nhanh thì cũng phải 6 tháng nữa mới xong. Mình đang suy nghĩ là sẽ public khi đủ 10 bài viết, chứ chờ 6 tháng thì cũng lâu. Cho mọi người đọc dần và tận hưởng sớm cho khỏi sốt ruột.

Cám ơn mọi người nhiều nhé. Tiếp tục ủng hộ diễn đàn, share link và giới thiệu cho bạn bè đồng nghiệp giúp chúng mình nhé.
Chúc mọi người mạnh khỏe, vui vẻ và gặt hái nhiều kiến thức trên diễn đàn.

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
4 tháng với gần 120 thành viên. Trung bình 1 ngày có 1 thành viên. Hầu hết các thành viên không có chuyên đề nào để chia sẻ. 4 tháng qua, hàng loạt chuyên đề được ban quản trị diễn đàn dịch và đăng tải, những bài viết chất lượng được thành viên đánh giá tích cực là dễ hiểu.
4 tháng qua, Gpe không có kiến thức, chuyên đề mới nào. Đang tích cực đi rao power query với một suất 120k/người.

B

bvtvba

Guest
Bài viết của diễn đàn chất lượng thật.
Theo mình thì không cần quan tâm Gpe nữa. Hoạt động 13 năm mà có bao nhiêu bài viết đáng đọc đâu. Cây bút học thuật là handung thì nghỉ rồi.
Hàng ngày hàng giờ chỉ là hỏi đáp-không có giá trị tham khảo. Những người hỏi thì kiến thức yếu, dù có tham gia Thvba, cũng không có khả năng đóng góp chuyên đề nào, nếu đặt câu hỏi thì chắc lại mất thời gian xác nhận input vì họ quen trình bày lôi thôi rồi. Trên Gpe thì có nhiều nhân viên của trung tâm (công ty) lập nick và có nhiều thời gian rỗi, thì họ hỗ trợ code. Cũng có những người làm những công việc rảnh rỗi khác, và ưa danh hiệu, chẳng có việc gì làm, thì lên đó viết code để thể hiện với những người chưa biết gì. Người bình thường, lấy đâu ra thời gian làm việc ấy. Thời gian đi làm đã 8 tiếng/ngày, chưa kể gia đình,... Như ông Duy Tuân, thấy online chém gió suốt, chắc công ty cũng ít việc.
Một người bình thường lấy đâu ra lắm thời gian để có tới cả ngàn với vài ngàn bài viết, suốt ngày lên diễn đàn ngồi lê chém gió. Phải là rất bất bình thường.

Trong 5 năm trở lại đây, code hỗ trợ của Gpe không có gì mới. Code hỗ trợ cũng chỉ ở mức cơ bản. Dùng đến mảng, dictionary, fso là oách lắm rồi.

vbano1

SMod
Thành viên BQT
@bvtvba :Thật ra dùng cái gì không quan trọng. Công cụ một phần, cái chính là thuật toán.
Các bài toán đơn giản cho nên cũng không thể đòi hỏi người ta phải code hay hơn được.
Nhưng có hai việc:
1. Bài toán sắp xếp giám thị của @huutinh85 , bạn ấy post cả trên Gpe và tuhocvba.net, và khi đưa lên Gpe thì không được hỗ trợ nào. Nhưng khi đưa lên tuhocvba.net thì được hỗ trợ nhiệt tình, .
Vậy bài toán của huutinh85 khác gì với các bài toán khác? Đương nhiên là khác, bài toán của bạn ấy đòi hỏi thuật toán cao hơn nhiều so với các yêu cầu sắp xếp dữ liệu khác.
2. Tại sao Snow24 (nick khác: hocvba) không đưa bài toán lên Gpe, cậu ấy chẳng phải là rất gắn bó với Gpe hay sao, tại sao lại đưa lên tuhocvba.net? Phải chăng vì qua thời gian ngắn tham gia tuhocvba.net nhưng Snow24 lại giành tín nhiệm cho tuhocvba.net cao, còn giành cho Gpe lại là con số 0 (không post sudoku lên Gpe).
Và đáp ứng tín nhiệm đó, tuhocvba.net đã có ngay.

Hai việc trên là điều đáng mừng đối với tuhocvba.net.

T

thanhphuongvip

Guest
Lúc đầu biết diễn đàn mình thích bài viết trên diễn đàn, ko hẳn là quá hay quá xuất sắc, nhưng các bạn viết rất kỳ công, tâm huyết.
Và đến bây giờ, mình còn vào diễn đàn là vì chỉ để đọc bài viết thôi.

Cũng thử viết bài hỏi code, thảo luận cho sôi nổi, nhưng lại bị bắt bẻ đủ kiểu, nên thôi ko viết nữa.

Euler

Administrator
Thành viên BQT
VBA thì không phải là truyện ngôn tình, nên không biết anh @thanhphuongvip muốn hay theo cách nào?
Theo phản hồi của thành viên, cách diễn đạt kiến thức của diễn đàn hiện nay là dễ hiểu, đó chính là mục đích của diễn đàn. Nếu anh cũng thấy dễ hiểu thì là tốt rồi, không nên kỳ vọng VBA sẽ hay như truyện.
Nếu có ý kiến góp ý, mong anh đưa ra các ví dụ về một bài như thế nào là quá hay, một bài như thế nào được coi là quá xuất sắc. Cho tới bây giờ anh đã thấy ở đâu có một bài quá hay hoặc quá xuất sắc chưa ạ? Diễn đàn rất muốn tham khảo.

Viết bài hỏi code cho sôi nổi thì không nên, anh có nhu cầu hỏi thì viết, mọi người giải đáp. Mọi người sẽ mất thời gian, nên anh viết cho dễ hiểu ạ. Nếu anh không viết mà vấn đề vẫn giải quyết được, thì chắc là vấn đề không cấp thiết phải không anh?

Mà em thấy, cứ ý kiến của anh là bị "bắt bẻ" theo cách nói của anh, chứ như các bài của @Nguyễn Hồng Quang thì có ai "bắt bẻ" gì đâu ạ. Các chủ đề cậu ấy đưa ra luôn được phát triển cao hơn. Anh có nghĩ, các vấn đề mình đưa ra thiếu sáng tạo và chưa hay lắm, hoặc là chưa xuất sắc lắm không ạ.

B

bvtvba

Guest
Cũng phải thông cảm với bạn @thanhphuongvip . Theo quan sát của tôi, thì bạn ấy còn chưa tự code ra được cái mình cần. Vì vậy kiến thức trên diễn đàn có thể là quá cao so với bạn ấy.
Ví dụ, về chủ đề internet explorer thì bạn ấy sẽ không dùng tới, bây giờ bạn ấy điều khiển cells, với range, tìm và lọc dữ liệu còn chưa thạo. Như vậy một chủ đề về IE dù được trình bày chi tiết tới đâu, đối với bạn ấy cũng như đàn gảy tai trâu, cho nên không thể thấy hay hoặc xuất sắc. Hoặc tăng tốc VBA thì bạn ấy quan tâm làm gì, code cho chạy đúng còn chưa xong thì cái này cũng đâu có cần thiết. Như vậy Box kiến thức là chưa phù hợp với bạn ấy, hầu như chẳng có cái nào bạn ấy dùng được cả. Các kiến thức thì cũng không thể tự sáng tác ra, người viết cố gắng minh họa bằng hình ảnh trực quan, người đọc phản hồi dễ hiểu, thì mình nghĩ đó là thành công rồi.

Về các box hỗ trợ code, nơi mà mọi người có thể phô diễn sự sáng tạo cũng như tính cách qua code, đối với người như @thanhphuongvip thì code chạy được là được, có khi không cần comment, không cần hiểu. Đầu tiên chạy được đã. Mọi người dù có bàn luận thuật toán sôi nổi ra sao, có khi bạn ấy cũng không đọc tới. Mà code dù có comment, bạn ấy đọc cũng chắc gì đã hiểu, cho nên cảm thấy không học hỏi được gì. => Không hơn gì cái bọn code không comment và không trình bày cách nghĩ.

Đối với trả lời của bạn @thanhphuongvip trong topic này, người ngoài như tôi nhìn vào thấy đây là thái độ thất lễ, giận dỗi trẻ con.
Một người cư xử chuyên nghiệp, trước hết anh ta sẽ lấy phép lịch sự để đối đáp, cư xử ra bên ngoài.
Chẳng hạn những câu không mất lòng ai: Mình học được nhiều điều từ diễn đàn[Khen], mong rằng diễn đàn có thể cải thiện... thì tốt hơn[Góp ý].

Đối với thái độ câu trả lời trong topic này, chỉ thể hiện tính cách giận dỗi trẻ con, người chưa trưởng thành.
Chê bai: không quá hay, không quá xuất sắc. [Đây là cách cư xử của người thiếu lịch thiệp, có phần thô lỗ, không văn minh]
Giận dỗi: Định post cho sôi nổi mà lại thôi,... [Cách nhìn nhận có phần lệch lạc. Sôi nổi vì có bài viết hay không đâu có quan trọng. Quan trọng là thứ bạn viết lên có là kiến thức cho người khác hay không? Chứ nếu lại là câu hỏi ở mức 1-2-3 thì cứ post lên Gpe cũng được, bên ấy người ta rảnh háng]

T

thanhphong

Guest
Ông @thanhphuongvip này cũng có nick ở bên GPE mà. Sao ông không sang đấy mà tham gia, hoặc tìm nơi nào xuất sắc mà tham gia. Tham gia làm gì cái diễn đàn này.
Ông cần giúp đỡ gì, anh chị em GPE giúp trong một nốt nhạc mặc dù không ưa gì lắm vì biết ông kinh doanh excel sẽ cạnh tranh với các tiền bối của GPE.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Mấy đứa chẳng coi anh ra gì nhỉ. Chắc phải làm cái luật không được nhắc tới Gpe trên diễn đàn, cho khỏi lạc đề.

Về hoạt động của @thanhphuongvip : Bạn không vi phạm gì nội quy của diễn đàn, nhưng cách làm của bạn không nhận được ủng hộ của mọi người.
Các lần nhờ giúp đỡ (hầu hết là lỗi không chạy được, bị phát sinh vấn đề), bạn không đưa file lên, bắt mọi người phải nhìn hình và đoán. Cái này có thể hiểu được, vì mục đích code của bạn là để bán, cho nên hạn chế share file ra ngoài. Chỉ duy nhất một lần một share file, tất nhiên là sau nhiều thảo luận trước đó.
Cách hoạt động như thế thì diễn đàn chưa thể ban nick bạn, nhưng cách hoạt động như vậy, sẽ không nhận được sự ủng hộ. Trên diễn đàn này, mọi thứ càng trở nên dễ hiểu thì càng tốt. Bác sĩ muốn khám bệnh thì cũng phải gặp mặt mũi bệnh nhân. Sẽ tốt hơn nếu bạn gửi file lên. Nếu xác định mình làm để kiếm tiền, vì lý do đó không muốn công khai file, vậy thì khi lỗi hãy tự mình khắc phục lấy, hoặc viết lên diễn đàn khác, hoặc nhờ vả qua zalo... Những người có thời gian họ có thể mân mê rồi đoán.

Nếu các bài viết trên diễn đàn chưa đáp ứng được kỳ vọng của bạn thì cho mọi người xin lỗi nhé, mọi người cũng đã cố hết sức rồi. Vậy phiền bạn hãy chỉ rõ ra, các bài viết phải cải thiện như thế nào để trở nên hay hơn và xuất sắc hơn?

Nếu bạn không chỉ ra được, làm thế nào để bài viết trở nên hay hơn và xuất sắc hơn, và ví dụ về một bài viết có trong thực tế, được bạn và mọi người coi là hay là xuất sắc là như thế nào- có nghĩa là bạn đang làm việc bằng cảm xúc, đưa ra phán đoán vô căn cứ, là tiền để đề treo nick và xóa nick.
Vậy đến ngày chủ nhật 15/9/2019, tôi hi vọng nhận được những góp ý xác đáng của bạn.
-Làm thế nào để bài viết hay hơn và xuất sắc hơn?
-Ví dụ về một bài viết có trong thực tế được bạn và số đông mọi người đánh giá là hay, là xuất sắc. Lý do?

Tôi hi vọng sớm nhận được góp ý để diễn đàn tham khảo và hoàn thiện mình hơn. Chân thành cảm ơn bạn.

Cảm ơn diễn đàn tuhocvba.net. mình thấy may mắn vì được biết tới diễn đàn và thấy vui vì được biết tới các bạn trên diễn đàn.
Bên cạnh các thành viên khác, các thành viên
@tuhocvba, @giaiphapvba, @bvtvba, @Euler, @thanhphuongvip,@vbano1,@songcham,@huutinh85
các bạn đã để lại những ấn tượng tốt đẹp đối với mình. (Không phải là những ấn tượng về kỹ thuật xử lý code, mà là ấn tượng về tinh thần dịch thuật, tinh thần chia sẻ kiến thức và khả năng tạo động lực nghiên cứu trong mỗi con người)
Thời gian gần đây mình chuyển công tác sang 1 đơn vị mới với Khối lượng công việc nhiều hơn hẳn. Có đôi lần muốn viết bài đăng, để chia sẻ những áp dụng VBA vào công việc hiện tại, nhưng không đủ thời gian các bạn ạ.
.Sau 2 tuần nhận việc, mình biết ơn VBA rất nhiều, vì nhờ có ngôn ngữ này mình thấy mình khác biệt với chị phụ trách (từng 10 năm công tác ở đây), chị ấy ngày ngày đầu tắt mặt tối chăm chăm vào chuột và phím và màn hình, tay múa mắt đảo liên tục với đống giấy tờ; Khuôn mặt khô khan như những robot sống (chị ấy đã đạt đến đẳng cấp ấy với không có VBA),
Còn mình với VBA giúp sức , mình làm việc xong và về ăn cơm với gia đình, và luôn nghĩ tới những góc nhìn mới mẻ cho công việc.
Với góc độ là 1 người phải đi hỏi và tự học vba từ những vấn đề bị vướng mắc. Mình xin chia sẻ với các bạn mới học VBA, là các bạn hãy:
1/ ghi macro thật nhiều mỗi khi cần thao tác tự động
2/ lưu trữ đoạn code tìm dòng cuối trong bảng, hoặc các đoạn code mà các bạn cho là hữu ích (vào 1 file notepage) để sử dụng khi cần
3/ nắm vững 2 cách tham chiếu Range; tham chiếu Cells và tìm cách kết hợp 2 tham chiếu này với code tìm dòng cuối
4/ nắm kiến thức về vòng lặp đơn for...to kết hợp if...then
Cuối cùng các bạn nên tham gia diễn đàn tuhocvba.net để viết bài chia sẻ những áp dụng VBA vào công việc.
các bạn nên viết bài như thể là các bạn đang viết 1 bản nhật ký ghi lại quá trình làm việc, ghi chép càng tỉ mỉ chi tiết càng tốt (phân tách từng bước tư duy, từng bước code xử lý).
Và điều cốt lõi là các bạn hãy sử dụng các bài viết của chính mình để chia sẻ kiến thức tự học; để rèn luyện tư duy làm việc theo quy trình, và cũng là cách để cho những bạn giỏi code hiểu được trình độ, hạn chế của mình, từ đó các bạn ấy sẽ góp ý và đưa ra những kiến thức mới mẻ.
Trong thời gian tới nếu có cơ hội mình sẽ tiếp tục viết những bài như vậy ở mục Chia sẻ.
Chúc các bạn mới học, mới biết đến VBA luôn giữ được tinh thần ham học, sống chủ động với vấn đề của chính mình
Chúc diễn đàn ngày càng phát triển

B

bvtvba

Guest
Tôi vừa phải tìm các bài của bạn để đọc vì tò mò. Đúng là cách trình bày dễ hiểu, mạch lạc, logic. Bạn viết từ chính trải nghiệm của bản thân, cách viết có đầu có cuối, đọc rất thích.
Vì vậy mọi người cũng dễ nắm bắt ý và phát triển topic. Rất hay. Chúc bạn sức khỏe và tiếp tục chia sẻ nhiều hơn @Nguyễn Hồng Quang .
Tôi cũng đã từng tìm các bài của @thanhphuongvip thì thấy đúng là chỉ có một topic chia sẻ file nhưng đặt pas, nói chung là vừa muốn đi khám bệnh nhưng lại sợ bác sĩ sờ mó file! Nói chung bạn đến với diễn đàn: Chỉ muốn nhận lại chứ không muốn cho đi. Bạn chẳng cho đi được cái gì, nhưng rất sốt sắng giải quyết việc của bản thân.
Anh em đến đây có đòi hỏi gì đâu, thứ họ cho đi rất nhiều. Thời gian dịch, biên tập. Đã chẳng cho đi được cái gì, đến lời nói cảm ơn xã giao cũng không, tôi thấy bạn sống khá bạc (bạc tình ấy).
Chuyện diễn đàn đã vậy, cuộc sống bạn chắc cũng không đẹp gì. Tâm sinh tướng. Nhìn ảnh avatar thấy tướng bạn hơi xấu, mỏ nhọn, mắt góc cạnh, có phần hơi ác, không luơng thiện. (Cảm nhận cá nhân của riêng tôi).

T

thanhphong

Guest
Tôi thấy ông @thanhphuongvip này giống với nhân vật trong câu chuyện:
Một vị khách nọ vào nhà và được mời ăn cơm. Sau khi ăn xong, vị khách bảo, cơm không ngon lắm. Nấu như thế này thì kỳ công đấy, nhưng không xuất sắc lắm.
Rồi cả nhà mới bảo vị khách nọ bày cho cách nấu. Vị khách cười bảo: Tôi chém gió thế thôi chứ cũng có biết nấu gì đâu. Tôi chỉ biết ăn thôi.
Người có giáo dục họ cư xử khác, vị khách thô lỗ kia sau đó được cả nhà mời: Anh có thể ra khỏi nhà của chúng tôi được không ạ?

B

bvtvba

Guest
Thật ra, tôi nói rồi, ở tầm kiến thức của ông Phương, ông ấy chưa đủ khả năng để đọc.ông này thì nhìn ngắn không nhìn dài, kiến thức không có cơ bản. không học bài bản từ gốc.Khi gặp vấn đề phát sinh thì lại muốn những con người không có gì xuất sắc giúp đỡ.Ngã thì muốn người khác bế lên, không muốn tự mình đứng dậy.Bảo ông thử tự đứng, ông sẽ tự ái và chuyển thành thù hằn.Người như thế mà không nhìn lại bản thân thì không nên tham gia diễn đàn.Mỗi khi không vui, người như vậy sẽ quăng cảm xúc của họ vào người khác.

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Các thành viên không nên công kích thành viên khác trong cùng diễn đàn.
Sự việc hiện nay là khá nghiêm trọng, có lẽ diễn đàn sẽ suy nghĩ để delete nick @thanhphuongvip , tuy nhiên đây là vì quyền lợi của anh, không có ý nào khác.
Nếu tiếp tục tham gia như thế này, anh không dám post bài, và thành viên cũng không cởi mở với anh nữa.
Vì vậy, diễn đàn sẽ delete nick của anh dựa theo điều luật mục 3, đưa ra kết luận vô căn cứ-tất nhiên chờ tới chủ nhật để xem anh có thể đưa ra các dẫn chứng như thế nào là hay và xuất sắc.
Trước khi nick bị delete, nick sẽ bị treo.
Sau khi xóa nick, anh có thể tham gia với tư cách là thành viên mới, nick mới, hồ sơ mới. Diễn đàn không lưu hồ sơ IP của anh. Thành viên cũng không biết nick mới là ai vào với ai. Lúc đó thì anh có thể post bài bình thường, không bị mặc cảm nào khác, tất nhiên là tuân theo qui định của diễn đàn-trình bày dễ hiểu, hợp tác đưa thông tin, không chỉ ảnh minh họa, mà cả file demo.