Chia sẻ

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Hầu hết kiến thức mà chúng ta có, đều là đi học hỏi từ nước ngoài. Thật ra, chúng ta chưa làm được gì để cho thế giới dùng.
Vì vậy, tôi muốn thúc đẩy dịch thuật trên tinh thần chia sẻ.
Đầu tiên là làm giàu tri thức cho nước nhà.
Và việc còn lại, là muốn thay đổi cách nghĩ của các bạn : Hãy diễn đạt mọi thứ sao cho dễ hiểu. Không biết thì thẳng thắn nhận là không biết. Đối với việc mình biết thì nên trình bày cho bất cứ ai cũng hiểu được. Đừng đưa ra nhận xét lan man.

Tôi từng nghe người ta thảo luận bài toán, phải làm thế này thế kia, nhưng không hiểu gì cả, và cũng chẳng nhìn thấy đáp án thật sự đâu.

Trong khi người khác khiêm nhường để học hỏi từng chút, để nghe giải thích tường tận, thì lại có người cứ tỏ vẻ cái gì mình cũng hay, chê bai người khác, trong khi kiến thức của nhân loại thì nhiều, thật là chả ra làm sao. Tôi thấy mừng vì diễn đàn ta không có người như vậy.

Hàng ngày, hàng giờ, tôi biết các bạn trông ngóng xem diễn đàn có bài nào mới để đọc. Số lượng bài của diễn đàn trong một ngày hay một tuần không nhiều lắm. Là vì, những gì được viết thì đều là kiến thức, chúng ta không có bài spam. Tôi hi vọng cứ duy trì nhịp độ đều đặn, mỗi ngày bỏ ra một chút thời gian ghé thăm diễn đàn để đọc bài, kết quả là các bạn sẽ có lượng lớn kiến thức phong phú.

Tâm huyết nhiều như thế, nhưng diễn đàn để tới được với các bạn, để được các bạn biết đến, thật ra có rất nhiều trở ngại mà không tiện nói ở đây. Tôi mong các bạn, khi chưa có gì chia sẻ, bản thân không có tài chính, không có khả năng dịch thuật, chưa có khả năng diễn đạt tốt để viết bài, vậy hãy giúp chúng tôi chia sẻ link diễn đàn này cho nhiều người biết tới, nhất là thông qua facebook cá nhân của các bạn. Nếu được như vậy, tôi vô cùng biết ơn các bạn.
Cảm ơn các bạn nhiều.