Xin Một Lời Khuyên Về Con Đường Tự Học VBA Excel

• Thread starter Bandit
  • Ngày gửi
B

Bandit

Guest
Chào Toàn Bộ Anh Chị Em Của TuHocVBA.Net

Tối hôm qua tình cờ biết tới Forum, đọc từng Post 1, chủ yếu ở các Box Nội Quy, Trà Đá...và một vài Box về kiến thức. Thông thường thói quen của em khi tham gia vào một Forum là tìm hiểu văn hóa của Forum đó trước rồi mới quyết định đăng ký ACC hay không, vì đơn giản muốn gia nhập vào một tổ chức nào đó thì phải xem mình có hợp hay không, và văn hóa ở đó là gì...

Khi tham gia vào em thấy có hai thái cực, em xin phép tạm gọi như vậy, đó là ở Nội quy thì các anh chị rất nghiêm túc có thể gọi là cứng nhắc cũng được, còn ở Trà đá thì rất trải lòng, cảm giác rất gần gủi...tất nhiên đó là cảm nhận của em nên em nói vậy, chứ một khi đã tham gia thì sẽ nghiêm túc theo thôi.

Và vì sao em viết bài đầu tiên ở Box này, đơn giản thì em chẳng biết gì về VBA cả, có thể gọi là như thế, em chủ yếu dùng và sử dụng Code chứ chưa bao giờ tự tạo ra Code cả, công việc của em cũng làm về Excel nhiều nhưng nói thật là không dùng VBA cũng không sao, nhưng cơ bản em muốn tự học để biết, để làm được những gì mình thích. Nếu sau này em đủ kiến thức hay có vấn đề cần trao đổi thì sẽ viết ở những Box kiến thức phù hợp...

Và rất nhiều anh chị em tự học thành công, nhưng chưa 1 ai (Có thể em chưa thấy) chia sẽ cách tự học của mình mà em thấy một người không biết gì tự học có thể nhìn vào đó để học theo. Không phải là chia sẽ kiến thức, mà chia sẽ cách mà anh chị tự học như thế nào, ví dụ là sách tham khảo, Forum để tìm hiểu, tiếp theo sẽ học những cái gì trước, cái gì sau, chia thời gian như thế nào...làm sao học cho nhanh nhớ, có thể áp dụng được...

Xin lỗi anh chị là không phải em đòi hỏi và mong các anh chị đừng nói là muốn thì tự mà đi tìm hiểu, em chỉ muốn nghe kinh nghiệm và con đường các anh chị trải qua mà thôi. Và em có đọc được @vbano1 không phải là dân CNTT mà tự học VBA, em xin được nghe con đường tự học của anh (chị) như thế nào.

Em xin chân thành cảm ơn rất nhiều.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Bạn tham khảo list bài học do diễn đàn xây dựng, có hơn 30 video đi từ số 0 nhé.