Văn hoá ứng xử trên diễn đàn

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Là một website mang đậm phong cách Nhật Bản . Kiến thức dịch từ web Nhật là chủ yếu . Kỷ luật được đề cao cũng giống tinh thần làm việc của người Nhật . Những cái hay ta học hỏi chứ không phải sính ngoại .

Văn hoá cảm ơn, xin lỗi (khi gây phiền hà - trình bày khó hiểu ) cần cải thiện .
Một số nick trình bày yếu do khả năng hạn chế chứ tôi không đánh giá xấu . Chả hạn như nick @hongphuong . Bạn ấy rất chịu khó tương tác . Nói cảm ơn . Vì vậy cũng có lúc thất vọng, xoá nick hay ban nick thì rồi cũng thôi .
Ta phân biệt rõ năng lực và đạo đức .

Bên cạnh đó có những nick mà chả lẽ tôi lại nói thẳng tên, cảm ơn không biết . Người khác hỗ trợ cũng kệ . Copy xong code là đi .
Hay có những nick nếu được nhắc nhở thì cứ phải cãi cố vài câu .
Thật sự rất chán nản . Có ý kiến nên lập nhóm mới như là Nhóm Không Biết Cảm Ơn . Hay Nhóm Không Biết Xin Lỗi . Làm nổi bật những nick này như Mod, nhưng có dòng tiêu đề như vừa nói, để người khác biết còn tránh, khỏi hỗ trợ gì .
Tôi băn khoăn không biết có nên làm vậy không . Làm vậy khác nào đuổi các bạn đi . Các bạn cư xử như nào thì rồi cuộc sống nhận lại kết quả tương xứng . Hành vi tạo nên thói quen, luật nhân quả nào có chừa một ai . Vậy nên tôi lại thôi, nghĩ không cần lập nhóm như vậy làm gì .
Tôi mong các bạn cải thiện hành vi ứng xử . Nhận hỗ trợ thì nên nói lời cảm ơn . Gây phiền hà mất thời gian cho người khác vì mình thiếu cẩn thận , thiếu tính toán, thì nên biết xin lỗi . Bực xong thì cũng thôi .