Thay đổi-Thế nào là đề cao tính phi lợi nhuận?

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Cách đây vài năm, khi THVBA mới thành lập, tôn chỉ quan trọng là đề cao tính phi lợi nhuận, không mua bán gì hết.
Thế nhưng sau khi hoạt động được thời gian, thì người kiếm về lợi nhuận chính là những người tham gia diễn đàn. Họ đang bòn rút thời gian và sức khỏe của các quản trị viên.
Lợi nhuận không nhất thiết phải là tiền bạc. Bạn khiến người khác phải mất thời gian vì bạn, đó cũng là một khoản "lợi nhuận" rồi.
Trong cuộc sống, để khiến ai đó mất thời gian vì mình, bạn chắc chắn phải trả tiền. Người ta gội đầu cho bạn, bạn phải trả tiền. Người ta dọn nhà cho bạn, bạn phải trả tiền. Người ta lái taxi và phải chờ đợi bạn, bạn phải trả tiền cả thời gian ngồi đợi đó…
Vậy sẽ thế nào nếu người ta mất thời gian vì bạn mà bạn không trả tiền? Điều đó xảy ra nếu bạn là người đi bóc lột sức lao động, có quyền sai khiến người khác làm việc và phớt lờ công xá. Hoặc bạn lợi dụng lòng tốt của người khác.
Trong thực tế, người ta không thể nhờ nhau vài việc cùng một lúc, nói ra sẽ rất ngượng mồm. Trên diễn đàn, thì điều đó đã diễn ra. Có khi vừa giúp xong một việc, lại quay ra, à anh xem cho em thêm cái này nữa. Rất trơ trẽn.
Hoặc khi được nhắc nhở, thì quay ra tự ái, cứ như thể việc mọi người giúp đỡ phải là một việc mặc định hiển nhiên. Mà có lẽ đã có người nghĩ thế thật, nên được giúp đỡ xong thì không cảm ơn, hoặc chậm trễ cảm ơn.
Không phải phi lợi nhuận, chúng tôi muốn có sự công bằng. Bỏ vốn ra 1 thu về 10, thì mới nói đó là lợi nhuận. Bỏ vốn ra 1 có khi thu về 0.5 thì không thể nói đó là lợi nhuận. Chẳng hạn không có mức tiền công code nào 50k/h. Thế nhưng trên diễn đàn đã có những "phi vụ" code như vậy diễn ra. 50k chỉ là con số tượng trưng, muốn nói rằng, các bạn cần trả lại công sức cho người đã giúp đỡ. Tương tự, bỏ ra 10h ngồi code, thu về 500k, thì đó không phải là lợi nhuận, tính chi li cũng chỉ là 50k/h. Chất xám chưa nói, chỉ nói vấn đề thời gian bị mất đi, điều đó đã là không xứng đáng.

THVBA gần đây đã thay đổi, đã làm ra các video và biên tập tài liệu dưới dạng khóa học và bán cho mọi người. Đây là mối quan hệ win-win. Cả hai phía đều hài lòng, không ai cảm thấy thiệt thòi.
Bạn cần hỗ trợ code, chúng tôi cung cấp dịch vụ hỗ trợ chuyên nghiệp, bạn trả công cho chúng tôi.