Thành viên tuhocvba.net hãy nâng cao năng lực diễn đạt của bản thân

Euler

Administrator
Thành viên BQT
tuhocvba.net thành lập, tất nhiên là phải bỏ tiền ra rồi. Nhưng điều lớn hơn, là thời gian. Mỗi bài dịch các bạn đang đọc, các bạn thấy chúng tôi chăm chút tỉ mỉ tới ra sao. Tôi không nói đó là bài dịch tốt nhất, nhưng chắc hẳn các bạn nhìn vào cũng thấy rằng, chúng tôi đã nỗ lực.
Chúng tôi cũng đi làm như các bạn, cũng có gia đình, có người thân, và cũng chỉ có 24h/ngày. Tuy nhiên, bằng nhiệt huyết, đam mê không nuôi nổi mình, thì mình sẽ nuôi đam mê. Chẳng ai nề hà hay bận tâm về những thứ mất mát khi tham gia diễn đàn: Thời gian, tiền bạc,...

Nếu như các bạn không biết code, các bạn cần hỗ trợ, thì điều đó là dễ hiểu. Nhưng trước hết, hãy cố gắng hết sức để trình bày cho dễ hiểu, cho rõ ràng, để làm sao người khác muốn hiểu sai cũng không được. Nhìn vào một bài viết như thế, ai cũng muốn giúp.

Nhìn vào bài viết của các bạn, chúng tôi biết được ngoài đời thực các bạn là người như thế nào, có phải là người cẩn thận hay không, có phải là người nhận được sự tín nhiệm của những người xung quanh hay không?

Không! Những bài viết qua loa đại khái, làm cho tôi có cảm giác rằng, bạn không phải là người thành đạt, cũng không phải là người nhận được sự tín nhiệm hay tin tưởng của bạn bè và đồng nghiệp xung quanh. Làm sao có được sự tín nhiệm và tin tưởng, khi mà những thứ bạn làm cứ khiến người khác phải hỏi lại, có phải là như vậy hay không? Cái này là cái gì?...

Thường thì, những người kém diễn đạt lại là những người cục tính. Vì cảm xúc không thể nói ra thành lời, cứ chất chứa trong lòng, mà bao dung của con người cũng có giới hạn, tới thời điểm nào đó sẽ bùng nổ, bạn sẽ trút giận lên đối phương. Còn đối phương thì khủng hoảng, không hiểu đã có chuyện gì xảy ra.

Vì vậy, diễn đạt không chỉ là trong VBA, diễn đạt còn có ý nghĩa trong cuộc sống của mỗi người. Chúng ta hãy cùng nhau nâng cao năng lực diễn đạt, các bạn nhé.

T

thanhphuongvip

Guest
Euler nói quá chuẩn.
Trong bài hỏi của mình, lúc nào mình cũng sợ người đọc không hiểu hoặc lâu hiểu, nên mình thường chèn những hình ảnh trực quan vào, nói rõ lý do và mục đích của câu hỏi, điều đó giúp cho người đọc tiết kiệm thời gian đọc hiểu và có nhiều thời gian giải đáp hơn.

Vì mình cũng từng đi giải đáp về Excel cho rất nhiều bạn, nhưng có bạn chỉ hỏi thôi cũng lười, hỏi kiểu cụt ngủn và bắt người đọc phải vắt óc suy nghĩ đoán xem thử nó hỏi cái gì. Gặp những câu như vậy mình rất là bực mình, và thường là bỏ qua ko trả lời!

Vì vậy muốn câu hỏi được trả lời nhanh, chính xác thì yêu cầu câu hỏi cũng phải rõ ràng, dễ hiểu! :D
Chào thân ái! :D

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Cái này cũng vì lợi ích lâu dài của mọi người. Đọc bài viết dễ hiểu thì ai cũng muốn.
Có phải ai cũng ngồi trước máy tính để mở file lên xem đâu. Vì vậy trình bày bằng hình ảnh, thuyết minh ngắn gọn là cần thiết. Những người xem bằng điện thoại có thể hình dung ra ngay vấn đề là gì rồi trả lời.
Thành viên rèn được trình bày cũng chính là khắc phục được ích kỷ của bản thân-muốn người khác giúp nhưng bản thân không muốn mất nhiều thời gian trình bày là ích kỷ, chỉ biết mình mà chưa biết vì người khác.