Tạo flowchart

• Thread starter LeonardLof
  • Ngày gửi
L

LeonardLof

Guest
Em mời anh @thaipv tham gia topic này. Cụ thể em muốn tạo một tool, lý tưởng là tạo ra flowchart tự động, hoặc tối thiểu là hỗ trợ tạo flowchart.
Anh có ý tưởng gì không ạ?

thaipv

Mod
Thành viên BQT
Em mời anh @thaipv tham gia topic này. Cụ thể em muốn tạo một tool, lý tưởng là tạo ra flowchart tự động, hoặc tối thiểu là hỗ trợ tạo flowchart.
Anh có ý tưởng gì không ạ?
Thực sự tôi không mạnh về mảng này và câu hỏi của bạn mông lung quá nên chưa thể tham gia được nhé bạn. Bạn nào cùng ý tưởng hoặc thắc mắc gì về vấn đề này thì cùng tham gia thảo luận với @LeonardLof nhé.

L

LeonardLof

Guest
Nếu về hỗ trợ tạo flowchart thì em đang định kết hợp một cái tool taskpanel của anh với .
Nhưng cái taskpanel của anh @thaipv hoạt động chưa ổn lắm, trên win 10 office 2016 64bit, nó bị out ra. Nếu cải thiện được lỗi này thì tốt.
Hoặc, em cũng đang định dùng XML để đưa hết các nút lệnh vào một Tab trên excel.

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Thực sự tôi không mạnh về mảng này và câu hỏi của bạn mông lung quá nên chưa thể tham gia được nhé bạn. Bạn nào cùng ý tưởng hoặc thắc mắc gì về vấn đề này thì cùng tham gia thảo luận với @LeonardLof nhé.
Nếu về hỗ trợ tạo flowchart thì em đang định kết hợp một cái tool taskpanel của anh với .
Nhưng cái taskpanel của anh @thaipv hoạt động chưa ổn lắm, trên win 10 office 2016 64bit, nó bị out ra. Nếu cải thiện được lỗi này thì tốt.
Hoặc, em cũng đang định dùng XML để đưa hết các nút lệnh vào một Tab trên excel.
1. Bạn tạo flowchart bằng các công cụ trên excel, nếu tạo cái này thì sẽ hết bao lâu:

Bạn sẽ phải mất thời gian để lấy ra công cụ nào mình cần, chỉnh lại font, cỡ chữ, màu nền... Trong khi những cái này nếu fix cố định được thì tốt, đó là công cụ hỗ trợ. Bản thân mình cũng đang cần công cụ hỗ trợ tốt hơn Tool mà diễn đàn đang cung cấp.

2. Hiện nay công cụ hỗ trợ của diễn đàn, ý tưởng thì tốt. Nhưng các nút bấm sẽ nhiều hơn thì layout như hiện tại đúng là khá bất tiện.

3. Về công cụ tạo tự động, không phải là không có, nhưng phải trả phí. Có nghĩa là input là code, output ra là flowchart.

Cái này không có lý do gì mà VBA lại không làm được, nhưng chắc chắn để làm được thì level code cũng phải cao.
Đầu tiên phải nắm được các lệnh code. Nếu không nắm được lệnh thì cũng không thể code VBA để đi đọc code của người khác rồi tạo ra flowchart.
Giả sử như hiện tại các diễn đàn VBA của ta, thành viên đều sử dụng các lệnh rất cơ bản, như for next, do loop, if, select case... Trong giới hạn vài lệnh đó thôi, nếu bảo viết code VBA để đọc code đơn giản kia rồi tạo ra flowchart, đó cũng là một việc cần nội công cao.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Mình office 2016 Win 10 thì không thấy có lỗi gì, cái taskpanel của ban thaipv dùng ổn, không bị out ra đột ngột.
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

T

thanhphong

Guest
Cái taskpanel của Thái thì vẫn có lỗi. Nhưng mình cũng chưa hiểu mục đích dùng TaskPanel để làm gì nếu như các nút bấm có thể cho vào một Tab mới trên excel bằng custom ui xml editor. Tác dụng hiệu quả là như nhau, và thêm tab mới trên excel lại là việc dễ làm hơn cả.

Những gì Thái thể hiện trên một số diễn đàn, thì Thái mạnh về các hàm API, chứ không mạnh về thuật toán.
Việc tạo flowchart tự động, đòi hỏi phải có giải thuật tốt trước khi code. Còn nếu chỉ đơn thuần là công cụ hỗ trợ, thì cứ kết hợp ý tưởng của diễn đàn với custom ui xml editor thì hay hơn. Các đối tượng hình nào hay dùng, thì ta xây dựng code để tạo hình đó, fix các thông tin cỡ chữ, font chữ, màu chữ,... Và mỗi code đó tương ứng với một nút bấm trên Tab mới.